Chuyển điện từ 24v sang 12 v bằng 2 rơle

adenzbacninh2011
Bình luận: 78Lượt xem: 45,852

sunt808

Tài xế O-H
một điện trở + 1 diot zen nơ ok 12 v xài tải lớn nhỏ tùy các bác chọn
Cách đấu như thế nào bác,và ta tùy chọn điện trở ra sao để tạo đủ dòng cho một máy hát chẳng hạn, hay dây đèn lép 12 chẳng hạn (vì thấy mấy lép của đầu kéo đẹp quá nhưng câu được vào xe 24v bác à) mà cách câu lấy điện dưới bình thì nhanh hỏng bình,dùng hai rơle thì chi phí cao và sợ không đủ dòng ,dùng biến điện thì cũng cao quá.em thấy cách bác khả thi đó

Hamdientu

Tài xế O-H
(đang nói về chuyển từ 12v sang 24 )mạch loại này sử dụng trên xe đơn giản thì được nhưng ở đây là đầu kéo nối điện móc bằng giắc 5 chân :1 chân mass; 4 chân lửa của đèn xinh nhanh; stop; biển số;đề mi và qua 4 công tắc khác nhau làm việc độc lập nhau bác à. nếu sử dụng mạch này cho trường hợp e hỏi thì hơi cồng kền và phức tạp, đó là chưa tính nếu trên đường gặp sự cố như cháy rơ le thì tài xế kg xử lý được. hiện e nghiên về phương án lắp hộp khuếch đại có bán trên thị trường nhưng em kiếm loại 5 chân vào 5 chân ra không ra. bác nào biết có loại này chỉ em với. thanks
Chỉ mấy cái bóng đèn báo sau và demi bên hông remooc thôi mà có gì suy nghĩ cao siêu vậy bác. Có hai cách rẻ tiền : nếu đầu kéo 12v thì thay bóng móc 24v = 12v( 1 bóng khoảng 3ngàn). Hoặc nối tiếp chân m@ss của bóng 12v với 1 điện trở sứ 120ohm/5w ( khoảng 2ngàn 1 con) cho đầu kéo 24v.

Hamdientu

Tài xế O-H
(đang nói về chuyển từ 12v sang 24 )mạch loại này sử dụng trên xe đơn giản thì được nhưng ở đây là đầu kéo nối điện móc bằng giắc 5 chân :1 chân mass; 4 chân lửa của đèn xinh nhanh; stop; biển số;đề mi và qua 4 công tắc khác nhau làm việc độc lập nhau bác à. nếu sử dụng mạch này cho trường hợp e hỏi thì hơi cồng kền và phức tạp, đó là chưa tính nếu trên đường gặp sự cố như cháy rơ le thì tài xế kg xử lý được. hiện e nghiên về phương án lắp hộp khuếch đại có bán trên thị trường nhưng em kiếm loại 5 chân vào 5 chân ra không ra. bác nào biết có loại này chỉ em với. thanks
Ý bác là muốn lấy remooc 24v sài cho đầu 12v à, dễ mà chỉ tốn vài chục ngàn : bác thay hết mấy bóng đèn 12v vào là xong ( khoảng 3 ngàn 1bóng) ngược lại bác muốn sài đầu 24v cho remooc 12v thì bác móc nối tiếp chân mass cuả 3 bóng phiá sau remooc với 1 con điện trở sứ 120 ohm/10w ( 2 ngàn 1 con) lần lượt các bóng bên hông xe như vậy là được

cuongdeptrai82

Tài xế O-H
cái này có gì khó đâu: cụ dùng 1 con rowrrle 24v loại 4 chân ấy. 2 chân cuộn hít của rơ le cụ đấu với nguồn 24v (có thể đấu thêm công tắc để điều khiển, cầu chì bảo vệ nữa), 1 trong 2 chân còn lại cụ đấu vào nguồn + 12v (cầu nối giữa 2 bình điện ấy). khi đóng nguồn 24v cho cuộn hít của rơ le thi cụ sẽ có ngay + 12v ở chân thứ 4 (chân cuối cùng của rơ le như e nói), cụ kết hợp với - 24v kia là có nguồn 12v để sài rồi.
đây là cách thức nhanh, đơngiản để lấy nguồn 12v trên xe sử dụng nguồn điện 24v khi không có bộ đổi nguồn. cách thức này có nhược điểm làm tuổi thọ của 1 trong 2 bình điện trên xe (dùng nguồn 24v) bị rút ngắn tuổi thọ (2 bình ban đầu chất lượng như nhau), vì 1 bình phải nuôi thêm phụ tải riêng dùng nguồn 12. để khắc phuc việc này người ta thường xuyên phải đổi vị trí 2 bình diên cho nhau./.
Cái này đâu cần 2 role như đề bài đâu cụ . cách này vẫn la đơn thuần câu dây 12v dưới bình AQ lên thôi đâu cần đố nữa

cuongdeptrai82

Tài xế O-H
tại sao không? Không có nó sao thành cầu phân áp

NicolasDung

Tài xế O-H
Các cụ cho em hỏi: chả là nhà e có đầu kéo Mỹ dùng điện 12V, đầu kéo Đầu bằng HD dùng điện 24V.
nhưng e có nhiều mooc khác nhau, mà trên mooc thì bóng đèn chỉ sử dụng được đèn 12 hoặc đèn 24v.
giờ e tính gắn đèn 12v vào hết các mooc. nhưng làm cách nào để khi gắn đầu HD điện 24v vào, thì vẫn chuyển đổi sang điện 12 để sử dụng chức năng xi nhan, .... của mooc được. cám ơn các cụ.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Các cụ cho em hỏi: chả là nhà e có đầu kéo Mỹ dùng điện 12V, đầu kéo Đầu bằng HD dùng điện 24V.
nhưng e có nhiều mooc khác nhau, mà trên mooc thì bóng đèn chỉ sử dụng được đèn 12 hoặc đèn 24v.
giờ e tính gắn đèn 12v vào hết các mooc. nhưng làm cách nào để khi gắn đầu HD điện 24v vào, thì vẫn chuyển đổi sang điện 12 để sử dụng chức năng xi nhan, .... của mooc được. cám ơn các cụ.
Bây giờ toàn dùng đèn led nên nó dùng chung 12 hoặc 24 nhé không cần chuyển đổi gì hết, cứ cắm vào là chạy thôi, không ảnh hưởng gì đâu

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên