Chuyển dòng một chiều từ 12v về 1,5v?

winner
Bình luận: 12Lượt xem: 3,519

winner

Tài xế O-H
Em Định lắp hệ thống âm thanh cho ngựa sắt nhưng gặp vấn đề nho nhỏ:
1. Hệ thống loa dùng điện 12v - lấy từ ắc qui - OK
2. Con iPod dùng điện 1,5v chẳng biết lấy ở đâu.
Ai biết có thiết bị nắn dòng nào chuyển 12v của ắc qui về 1,5 chỉ dùm nghe coi? hoặc nếu không có thiết bị bày bán thì có thể chỉ cách làm cũng đươc.
cảm ơn nhiều!

autovn

Tài xế O-H
kiếm 01 biến trở có dòng tương tương với ipod , chỉnh biến trở sao cho điện áp còn lại 1.5V
Hoặc kiếm 01 con ghim áp 1.5V gắn vào cũng OK.

Tốt nhất là bạn nên đặt hàng một thợ điện tử nào đó ráp cho bạn theo yêu cầu:37::37:

kythuat

Tài xế O-H
Ko co 1 thiết bị nào chuyển 12v-1.5v cả.Nhưng vẫn có thể dung U 5v qua đường USB
Trước tiên mua 1cais dây nối dài usb. cắt đôi sợi dây dó ra,lấy phần căm vừa computer cắm vào rồi lấy đồng hồ vạn năng đo xem dây nào là dây dương và âm(+ - 5v)=thường đỏ la + xanh lá là - Rồi đánh dấu vào
Lấy phần dây còn lại là phần dây cắm vùa ipop, mua 1cai sạc dtdd trên xe oto cắt dây ra của cái sạc, tìm âm dương rồi nối vào cái dây trên. Ban có thể thay sac oto = con IC L7805
Nó có 3 chân,nhìn thẳng phía có chữ: chân bên tau trái là chân vào 12v, giũa là âm, tay phải la ra +5v,thêm con tụ bù 1000mF (nếu bạn hiểu về điện)
Bạn có thể cắm vào tất cả các loại USB MP3 đều OK
Chúc thành công :b

8lark

Tài xế O-H
Em Định lắp hệ thống âm thanh cho ngựa sắt nhưng gặp vấn đề nho nhỏ:
1. Hệ thống loa dùng điện 12v - lấy từ ắc qui - OK
2. Con iPod dùng điện 1,5v chẳng biết lấy ở đâu.
Ai biết có thiết bị nắn dòng nào chuyển 12v của ắc qui về 1,5 chỉ dùm nghe coi? hoặc nếu không có thiết bị bày bán thì có thể chỉ cách làm cũng đươc.
cảm ơn nhiều!
con Ipod hay các thiết bị nghe nhạc đều giao tiếp và sạc với máy tính qua cổng USB thì nó xài ké điện áp là 5v, như vậy ta có thể hạ nguồn từ accu12v > 5v để xại,

8lark

Tài xế O-H
hay gui cho tui machecu cua loai phun xang dien tum nhe

mạch này e không có và cũng chẳng bít bác muốn loại ecu của hãng nào, nếu bác cần mạch để học thì e po tay vì tài liệu về hộp e ko có thứ chi hết, còn nếu bác tìm hiểu mạch để làm đồ án hay "nghịch chơi" thì em có thể tham gia và đóng góp ý kiến

subinnamkha

Tài xế O-H
ipod dùng điện áp 1.5v, nhưng dònh bao nhiêu mA. Bạn phải nói rõ thì mới làm được, chứ dưa được điện áp còn 1.5v thì wá dễ nhưng dòng của nó thì phải coi lại nếu không sẽ nổ LCD của bạn đó

Accord

Tài xế O-H
lấy con điện trở R=24R1/3 mắc vào là xong. R1 là điện trở của con ipod lấy đồng hồ mà đo. mà có chắc ipod 1.5v ko đó, ko phải 1.5 thì ko đúng đâu nha

thanhdatsafa

Tài xế O-H
kiếm 01 biến trở có dòng tương tương với ipod , chỉnh biến trở sao cho điện áp còn lại 1.5V
Hoặc kiếm 01 con ghim áp 1.5V gắn vào cũng OK.

Tốt nhất là bạn nên đặt hàng một thợ điện tử nào đó ráp cho bạn theo yêu cầu:37::37:
Không biết trên thị trường có con IC ổn áp 1.5 V như bác autovn nói không nhỉ :7:. Nếu có để tránh lãng phí điện năng thì cho chú đó thêm con điện trở hạ áp cho nó đỡ nóng.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên