Có nên thay dầu thủy lực?

lovemachine
Bình luận: 6Lượt xem: 1,250

lovemachine

Tài xế O-H
Chào các bác!

Bên em vừa nhập một máy secondhand. Em kiểm tra dầu thủy lực bằng cảm quan thì thấy vẫn ngon, "trong veo". Em không biết lịch sử thay dầu của con này thế nào. Bây giờ nếu thay thì tiếc cỡ gần 1000 lít. Mà ko thay thì không an tâm.

Nghe đồn, bảo có chỗ chuyên phân tích chất lượng các loại dầu mỡ mà không biết ở đâu, như thế nào.
Liệu có đáng tin cậy không? Vì vậy mong các bác cho em lời khuyên.

Xin cảm ơn!

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Chào các bác!

Bên em vừa nhập một máy secondhand. Em kiểm tra dầu thủy lực bằng cảm quan thì thấy vẫn ngon, "trong veo". Em không biết lịch sử thay dầu của con này thế nào. Bây giờ nếu thay thì tiếc cỡ gần 1000 lít. Mà ko thay thì không an tâm.

Nghe đồn, bảo có chỗ chuyên phân tích chất lượng các loại dầu mỡ mà không biết ở đâu, như thế nào.
Liệu có đáng tin cậy không? Vì vậy mong các bác cho em lời khuyên.

Xin cảm ơn!
Hỏi ngoài lề: robot ép cọc bê tông hay máy gì mà dùng tới cả ngàn lít thủy lực ghê vậy??
Trả lời trong lề: thử nghiệm, phân tích để đánh giá xem nhớt thủy lực có dùng lại được hay không dễ ợt hà, nhiều người cứ quan trọng hóa vấn đề!! Thực ra nếu nhờ những đơn vị chuyên môn thì cũng tốt, còn không thì tự làm cũng đơn giản thôi mà.
Dừng lại ở đây câu thêm ít khách đã.

nguyenthanhson79

Tài xế O-H
Dầu trong veo nghe có vẻ còn dùng được, cho nhà cháu hóng hớt 1 tí có gì mong các cụ bỏ qua ạ, nhà cháu thì khi làm thật nóng rồi lấy cái áo 3 lỗ vải cotton gấp làm 2 lần rồi đổ cho chảy quả kiểu như mình lọc mà thấy tốc độ chảy rất nhanh như mình đổ dầu diesel thì độ nhớt đã rất kém rồi. Đấy là ý kiến của riêng nhà cháu, còn ý kiến của các cụ cháu xin được học hỏi.

cuongctnvn

Tài xế O-H
- Kiểm tra dầu thủy lực qua quan sát bằng mắt thường.
BẠN HÃY SO SÁNH DẦU TRONG THÙNG ĐANG LÀ LOẠI DẦU THỦY LỰC ( CS ) BAO NHIÊU TRƯỚC NHÉ.
Đối với phương pháp kiểm tra này chúng ta quan tâm đến màu sắc của dầu và mùi dầu, dựa vào đó để tiến hành đưa ra những dự đoán ban đầu.

Nếu quan sát thấy dầu thủy lực có màu nhạt đi chúng ta cần xem xét lại dầu có pha lẫn với dầu tái sinh hay không.

Nếu màu sắc của dầu thuỷ lực không thay đổi nhiều so với lúc đầu nhưng xuất hiện vẩn đục thì rất có thể dầu đã bị nhiễm nước.

- KIỂM TRA ĐỘ NHỚT CỦA DẦU.
Độ nhớt dùng để đo lường các chỉ số chính của sự suy thoái dầu thủy lực.

Khi kiểm tra tại hiện trường, cách đơn giản là sử dụng lấy hai ống thử đường kính 10-15mm chiều dài 200 – 250 mm. Trong 2 ống thử ta đổ vào 1/3 dung tích 2 ống cùng một nhãn hiệu dầu thủy lực ( một ống dầu mới, 1 một ống dầu cũ), sau đó bị kín miếng ống. Trong cùng một điều kiện nhiệt độ, ta đồng thời đảo ngược 2 ống chứa dầu trên, cùng lúc kiểm tra thời gian, bọt gi chuyển

=> Nếu chênh lệch thời gian bọt gi chuyển của dầu cũ và mới vượt qua 10% tổng thời gian bọt gi chuyển của dầu mới, chứng tỏ độ biến đổi của dầu thủy lực đã vượt quá 10%, lúc này ta nên xem xét tiến hành thay dầu mới.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Nếu thay hết 1000lit thì cũng hơi tốn kém đấy bác ạ , Kiểm tra theo thủ công thôi bác, lấy dầu cũ và mới ra xem màu của 2 loại này có khác nhau nhiều không, nếu dầu trong máy mà chuyển vàng hay hơi đen rồi thì nên thay thế thôi bác

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
  1. Độ sạch: dễ rồi, lấy mẫu cho chảy qua giấy lọc để đánh giá.
  2. Độ nhớt: cũng dễ luôn, mua 2 món như hình bên dưới, giá rẻ như cho, đo tốc độ chảy rồi tra bảng đính kèm khi mua dụng cụ là ra độ nhớt.
  3. Chống tạo bọt: khó quá cho qua!!!

lovemachine

Tài xế O-H
  1. Độ sạch: dễ rồi, lấy mẫu cho chảy qua giấy lọc để đánh giá.
  2. Độ nhớt: cũng dễ luôn, mua 2 món như hình bên dưới, giá rẻ như cho, coi tốc độ chảy rồi tra bảng đính kèm khi mua dụng cụ là ra độ nhớt.
  3. Chống tạo bọt: khó quá cho qua!!!
View attachment 83061
View attachment 83063
View attachment 83064
Cảm ơn các bác. Cái này ở đâu có vậy bác nhỉ. Chợ rời ạ?

Hỏi ngoài lề: robot ép cọc bê tông hay máy gì mà dùng tới cả ngàn lít thủy lực ghê vậy??
Trả lời trong lề: thử nghiệm, phân tích để đánh giá xem nhớt thủy lực có dùng lại được hay không dễ ợt hà, nhiều người cứ quan trọng hóa vấn đề!! Thực ra nếu nhờ những đơn vị chuyên môn thì cũng tốt, còn không thì tự làm cũng đơn giản thôi mà.
Dừng lại ở đây câu thêm ít khách đã.
Dạ là bơm bê tông bác ạ. Nói 1000 cũng hơi quá nhưng cũng hơn 900 l bác ạ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên