Daewoo nubira 1.6 không nổ được máy

trinhquangtuan
Bình luận: 20Lượt xem: 5,015

trinhquangtuan

Tài xế O-H
Cắm máy ko lỗi j.có xung đánh lửa nhung chắc ko đủ khỏe để bobin đánh lửa.các cụ cho mình hỏi hộp ecu động cơ nubira 1.6 này có mấy nguồn dương 12V ạ.

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Bác xem sơ đồ mạch đánh lửa dưới đây kiểm tra xem nguồn dương vào hộp có không. Nếu đã có xung đánh lửa từ hộp ra thì khả năng hư hỏng còn lại là: Dây tín hiệu xung từ hộp đến bô bin, giắc cắm, bô bin.
Daewoo Nubira 16.png

DOAN11

Tài xế O-H
Các bác cho e xin ý kiến con daewoo nubira 1.6 không nổ được máy,không lỗi gì cả.không có điện cao áp ra bobin .
bác có sơ đồ mạch k ạ, bác kiểm tra cho e mạch nguồn hộp nhé, em đã từng bị tháo máy ra đại tu xong lắp vào mất lửa vật vã cả buổi mới biết thiếu 1 dây mass chưa bắt, mà dây nó k to đâu nhé.

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Vậy tóm lại đến lúc này bác chủ thớt đã thay gồm : Cảm biến trục cơ mới (xe không có cảm biến trục cam). Đã kiểm tra hộp có đủ nguồn dương, âm. Bô bin, dây cao áp mới. Chỉ còn thiếu hộp là chưa thay thôi.
Đây là kết quả của tư duy sửa xe theo kiểu nghi là giết, giết nhầm còn hơn bỏ sót. Cách làm này vừa mất thời gian, vừa phí phụ tùng. May mắn thì thay đúng bộ phận bị hỏng. Không may thì thay gần hết các bộ phận trong hệ thống nhưng cũng không tìm ra được nguyên nhân.
Để sửa được xe này, ta phải thay đổi tư duy sửa xe theo kiểu : Căn cứ vào kết quả đo thử họat động của từng bộ phận và phân tích để lọai trừ và tìm ra đúng nguyên nhân hư hỏng. Sau đó mới tiến hành thay bộ phận. Có thể chia hệ thống ra thành 3 đọan để xác định như sau
1.Tín hiệu từ cảm biến trục cơ đến hộp : Đo tín hiệu cảm biến tại giắc cắm. Hoặc xem có tín hiệu khiển kim phun không. Nếu có chứng tỏ tín hiệu từ cảm biết trục cơ tốt. Dây tín hiệu từ cảm biến đến hộp tốt.
2. Tín hiệu điều khiển đánh lửa từ hộp đến bô bin : Đo tín hiệu khiển tại bô bin. Nếu có chứng tỏ hộp tốt, dây tín hiệu từ hộp đến bô bin tốt.
3. Bô bin đánh lửa : Kiểm tra nguồn, mass cấp cho bô bin. Nếu có đầy đủ mà bô bin không đánh lửa thì chứng tỏ bô bin hỏng.

Xuantamtp

Tài xế O-H
Cũng xe này các bác cho e hỏi. Sau cổ hút phía gần hộp số có 3 sợi dây màu đen. 1 đơn còn 2 dây kia chụm lại. Có pải bắt vào mas hết k ạ. Và bắt vào dương có bị sao k

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên