Đấu nối mạch điều hòa cho con Mazda 323

Phongtrinhxuan
Bình luận: 6Lượt xem: 5,227

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Chào các bác, sau một thời gian vật lộn với con Mazda 323 em đã tìm được mạch điện gần chuẩn có nó
Thì ra con này khi chúng ta bật điều hòa nó sẽ gửi tín hiệu điên áp lên ECU để ECU điều khiển mở van hay phun thêm nhiên liệu gì đó.
Trước khi em giao xe cho khách em xin sự tư vấn của các bác về cách đấu nối mạch của nó

Chân 1G là điện dương 12V rồi
Thế còn chân 1K
Các bác cho em ý kiến nhé

nguyenvuong

Tài xế O-H
Chân 1k đến cảm biến nhiệt độ giàn lạnh. trên sơ đồ mạch vẽ đến hộp điều khiển điều hòa không khí. nhưng con này nó không có hộp riêng cụ ah. cảm biến nhiệt độ giàn lạnh có 3 giây. 1 âm , 1 dương , 1 tín hiệu đưa về chân 1k. cụ thử lần sờ xem thế nào.

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Nếu nói như vậy nó là khuyếch đại A/C.
Nó phải có điện dương, âm, tín hiệu công tắc A/C, Cảm biến nhiệt độ giàn lạnh, và chân đề điều khiển rơ le ly hợp từ.
Thì chân điều khiển rơ le ly hợp từ là 1 K
Bác đã từng làm con này chưa

nguyenvuong

Tài xế O-H
Chân 1k đưa về hộp để khuếch đại tín hiệu AC , làm nhiệm vụ nâng ga , điều khiển ECU đóng ly hợp từ, và điều khiển quạt giàn nóng chạy.công tắc AC đóng dương hay mát xuống cảm biến giàn lạnh. làm lâu rồi em không nhớ được nữa. tình hình xe của bác thế nào rồi ?

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Nó chỉ bị khi đóng điều hòa thì tốc độ vòng tua tụt đôi trăm thôi.
Van không tải điều khiển bằng điện em nghĩ đấu sai nhưng không phải theo bản vẽ đúng là có một chân điện 12V cấp xuống, 1chân về hộp không như Toyota nó điều khiển cả 2 chân.
Thế thì phải xem lại mạch điều hòa con này rồi
Nên em mới băn khoăn chân 1G và 1K không biết là tín hiệu đến hộp hay từ hộp gửi đi

nguyenvuong

Tài xế O-H
Vụ này đơn giản thôi mà. cái này em làm nhiều rồi. trong hộp ECU có hai con transitor điều khiển van không tải, nó chính là chân 4Q VÀ 4S bác lần ngược lại hộp kiểm tra rồi so sánh xem hai con này có vấn đề gì không. nếu hai con này ok bác dùng máy quét kiểm tra trong data list tín hiệu AC xem nó ON , OFF khi mình bật tắt AC không. tín hiệu cảm biến ga từ 0,3v-đến 0,6v thì nó với nâng ga cụ ah. công tắc chân côn phải ON khi không đạp côn, công tắc báo vị tri số phải báo Neutral khi không đi số. đạt thông số này rồi mà vẫn không nâng cụ chỉnh con vít nhựa trên van không tải vào một chút cho em.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên