Đèn báo số xài led 7 đoạn cho anh em xe máy đây

sdc1412ss
Bình luận: 46Lượt xem: 53,512

tuane06

Tài xế O-H
bác hỏi như thế vậy là bác ko chuyên về bên điện tử rùi,thế này nhá điệnluawrr 12V là điện bình(cho nó ổn định) còn vụ sao lại có diode thì nếu như bác chỉ cho hiện 1 số thôi chỉ chả cần đến lũ diode kia nhưng đây mình cho hiện đến 5-6 lận nên nếu ko xài diode thì ko thể nao giải mã ra tưng đó số được,nếu ko bác phải xài công tắc chuyển đổi tay,thực ra dùng mạch giải mã thì ok ngay nhưng làm thế tốn kém và bất tiện lại ko hợp lý trong trường hợp này,nếu bác thích thì hôm nào em vẽ cho cái mạch gửi bác về làm rùi hàn 5 dây vào là xong ko cần hàn nhiều thế kia,có gì thắc mắc bác cứ hỏi tiếp nhá

pham tuyen

Tài xế O-H
cac bác oi con nét của em dùng đồng hồ đo thì sáng mà cho vào bình 12v có gán điot thì lai ko sang la sao hả các bác .em đa thay thủ net dui mà vân ko đuoc /bác lào biết thì chỉ dúp mình nhé:100:

nvkho8x

Tài xế O-H
k có máu liều thì làm thử theo cái này nha View attachment 95
cái mạch 4511 của bác đưa ra nếu không phải dân điện tử khó làm lắm pác ơi, với lại mình đã chế cháo thì tự làm sẽ thích hơn pác nhỉ. Mà sơ đồ pác đưa ra có 4 SW (từ SW0 - SW3) tương ứng với A B C D trong 4511 là các số nhị phân(tương ứng với 2 mũ 0 đến 2 mũ 3), vậy nếu muốn hiển thị số 3 thì phải đóng cả 2 công tắc SW0 và SW1 (lại phải dùng diot), và công tắc SW3 (tương ứng chân D) là dư thừa trong trường hợp này pác nhị Nếu không đúng pác bỏ qua cho em.

thien_chuonng1 đã viết:
ủa, mình hỏi tí
nếu là đẻn báo số mà bạn ko nối với dây điện báo số thì làm sao bao chính xác hả bạn, chỉ minh với
Pác chủ thớt hướng dẫn rất kỹ đó bạn, mạch của pác chủ thớt cho ra tổng cộng 6 dây: 1 dây có điện trở pác nối vào cực dương của xe, 5 dây còn lại (tổng hợp đầu có gạch trắng của diot) pác nối lần lượt theo thứ tự (như đã xác định trước) vào 5 đầu báo số trên xe (từ 0-4). Vậy là OK :).

kuBAN

Tài xế O-H
bác nói đúng rồi e cũng làm 1 cái cho xe wave em rồi ,mà có điều ban ngày ko thấy rõ tại vì em dung led đỏ ,mấy muốn thấy rõ ban ngày thì thử xem màu nào sang cho ban ngày và ban đêm rõ cho nó đẹp nha .chúc các thanh công nha .=d>

nvkho8x

Tài xế O-H
bác nói đúng rồi e cũng làm 1 cái cho xe wave em rồi ,mà có điều ban ngày ko thấy rõ tại vì em dung led đỏ ,mấy muốn thấy rõ ban ngày thì thử xem màu nào sang cho ban ngày và ban đêm rõ cho nó đẹp nha .chúc các thanh công nha .=d>
Ban ngày pác thấy không rõ có thể do pác để nguyên con LED trần trụi nên bị màu trắng của viền số 8 lấn áp. Pác thử dùng miếng giấy dán xe màu đen (loại thường hay dán vào đèn xinhan) hay màu gì sậm tí dán đè lên con LED để che các đường viền số 8 là OK ngay thôi à. Chúc pác thành công và có con LED đẹp như ý muốn.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên