Dinamo 24v xe múc solar 130w phát điện yếu 18v cần tư vấn!

M
Bình luận: 20Lượt xem: 9,742

minhnamelec

Tài xế O-H
Chào Các Cụ !
máy phát xe solar 130w phát ra 18v nên xe hoạt đông khoản 2 ngày là hết bình, đã thay tiết chế mới nhưng máy vẫn không phát cao hơn ,tăng dây cu roa vẫn vậy ,tháo máy phất kiểm tra vẫn bình thường không thấy hiện tượng cháy dây ,hay đụng , đo diot vẫn tốt nhưng điện phát ra thấp mong các bác tư vấn giúp ,cảm ơn nhiều

chxm

Tài xế O-H
Ðề: Dinamo 24v xe múc solar 130w phát điện yếu 18v cần tư vấn!

Máy phát điện xoay chiều khi làm việc chúng tự ổn định dòng U khi vòng tua đạt chuẩn chở lên do vậy tiết chế chỉ ổn định dòng I. đối với máy phát 12v chúng mở nạp khi U có 12v đến 14v. còn máy 24v nạp ~ 24v đến 26v. máy của bác có 18v. theo kiến thức nông dân bọn này sít ta to bị chập. mong cụ cho biết sau kiểm tra ! chúc thành công

thaianh

Tài xế O-H

18V là cụ đo ở đâu , cụ đo ở trên xe thì có tháo ăc quy ra ko ,hay cụ đo có cả ắc quy . nếu cho may nổ cụ tháo ắc quy ra đo mà chỉ 18v thì là đúng sạc thấp ,còn ko tháo ắc quy ra đo dcj như vậy là máy ko sạc.
\ tháo máy phat ra đêm ra chỗ thợ điện ô tô cho họ làm cho là ok

minhnamelec

Tài xế O-H

Loại máy phát này không có chổi than , kích từ ruột cuộn dây cố định một đầu nối F từ tiết chế một nối mát , phát vỏ ra 3 đầu nối 6 điot 1ra B phát , 1ra mát vỏ , 3đầu chụm lại ra N (trung tính) tôi đo trực tiếp tại cọc B khi tháo dây nối vào máy phát chỉ có 18v ...các cuộn dây đồng quấn đo trở bằng nhau...nhưng sao phát không đủ 24v mong các bác chém cho (đã thử kích trực tiếp từ bình 24v không qua tiết chế cũng vẫn phát ra 18v ..)

abcd1234

Tài xế O-H

Mua dinamo mới cho cho chắc ăn. Sửa sài cũng không bền đâu. Cái mới tầm 2T hàng Tàu (bọn bán bảo của Hàn) sài cũng ổn.

DZCARVN

Tài xế O-H

Dù không có chổi than nhưng nó có cuộn dây rotor cụ ạ-kích từ ban đầu nằm trong đó nó rất nhỏ và đổ keo kín.khui được ra thì thay linh kiện rất dễ. một vài loại xài nc vĩnh cữu nhưng yếu từ thì cũng cần làm lại.

bao7329

Tài xế O-H

Vấn đề nó vẫn ở chỗ mấy con diot đấy bác à .em bi rồi .đo vẫn sống mà lại không dc

thaianh

Tài xế O-H

Nếu cụ ko muốn mất tiền . Vẫn tư sửa thì tôi bày cách sửa như vầy nhé .
Cụ tháo chung tính ra đo xem nó co hôn dây ko . Hoặc nó có ngắn Mạch ko ,chạm mát ko,
Dùng một phụ tải có dòng 1a ,ví dụ dùng bóng đèn pa cụ do đi ốt xem có thủng ko . Có trường hợp có đòng đi ôt mới. Thủng

levanhailoan

Tài xế O-H

Chào cụ cụ nói diamo 24V mà phát 18V là khó rùi theo mình diamo 24V thì phát tối đa không quá 28V bạn nên kiểm tra cuộn kích của nó do o thang điện trở coi nó còn không và đo cuộn đay di ot coi sao nha
hôm rồi mình củng gặp con diamo như bạn nhưng nó chỉ bị thiếu mass diot thôi do dàn diot không tiếp mass dc nên lúc sạc lúc không chúc bác thàng công còn không bác mang ra tiện là người ta làm cho khoảng 300k a

minhtupxcd

Tài xế O-H

Chào Các Cụ !
máy phát xe solar 130w phát ra 18v nên xe hoạt đông khoản 2 ngày là hết bình, đã thay tiết chế mới nhưng máy vẫn không phát cao hơn ,tăng dây cu roa vẫn vậy ,tháo máy phất kiểm tra vẫn bình thường không thấy hiện tượng cháy dây ,hay đụng , đo diot vẫn tốt nhưng điện phát ra thấp mong các bác tư vấn giúp ,cảm ơn nhiều

bacs đo ở chỗ nào vậy nếu đo ở cọc B MÀ 18V .tất cả các thứ đều tốt thì do lỗi sản xuất hoặc là mf đặc chủng phát ra ddienj áp 18v . chứ bình thường nếu chập stato thì điện áp phát ra có thể tụt xuống 18v nhưng chạy thêm 2 ngày mà vẫn phát 18v thì quá lạ <
,hay là đứt 1 pha> . bác thử kiểm tra lại điện áp xoay chiều của tùng pha một xem sao

ngocbich

Tài xế O-H

Bác cho em hỏi khi bác tắt máy thì bác đo bình điện được bao nhiêu ah?em thấy bác kiểm tra hết máy phát rùi nhưng theo em còn bình điện nữa ah.có lần em làm tại bình điện yếu wa không đủ dòng để kích từ nạp đó ah.minh đo bằng đồng hồ vạn năng chỉ là vôn chứ không phải dòng ah.

minhnamelec

Tài xế O-H

Chào các Bác !
cảm ơn các bác nhiều về những kinh nghiệm quí báu, mình đã tìm ra bệnh của nó rồi..tức quá mà mình phải mổ cái máy phát này ra
_ nguyên nhân là ở cuộn KÍCH bên ngoài dây mới toanh nhưng tháo đến lớp trong cùng có một số vòng đụng nhau thế mới khổ , mua dây đồng quấn lại bỏ vào phát ngon lành 27v . cảm ơn các bác nhiều !

nguyenthanhson79

Tài xế O-H

Chào các Bác !
cảm ơn các bác nhiều về những kinh nghiệm quí báu, mình đã tìm ra bệnh của nó rồi..tức quá mà mình phải mổ cái máy phát này ra
_ nguyên nhân là ở cuộn KÍCH bên ngoài dây mới toanh nhưng tháo đến lớp trong cùng có một số vòng đụng nhau thế mới khổ , mua dây đồng quấn lại bỏ vào phát ngon lành 27v . cảm ơn các bác nhiều !
vụ này bác tỉ mẩn thật đấy.

tungchuot

Tài xế O-H
Kt rế có chạm mát ko
Kt cuộn kích từ có chạm mát ko, đo 2. Đầu dây dk nhiu ôm
Diot có thông or thủng ko, diot con thông or thủng ko
Tiết chế thay loại nào, đảm bảo chất lượng, đấu nối đúng k

minhquan888

Tài xế O-H
vụ này bác tỉ mẩn thật đấy.
bạn nào xác định giùm vụ này với. Dinamo xe cày loại 12v. Mình đo chân B thì báo 28v nhung khi nối bình thì nó xuống còn 12v hơn tí. Vẫn sạc nhưng sạc yếu. Quẹt thì nó vẫn nẹt lửa do chênh áp giữa dinamo với bình. Tiết chế mới, bình thì dùng được gần cả tuần. Nguyên nhân khả năng do đâu? Ai gặp rồi help với.

hoanmy

Tài xế O-H

Loại máy phát này không có chổi than , kích từ ruột cuộn dây cố định một đầu nối F từ tiết chế một nối mát , phát vỏ ra 3 đầu nối 6 điot 1ra B phát , 1ra mát vỏ , 3đầu chụm lại ra N (trung tính) tôi đo trực tiếp tại cọc B khi tháo dây nối vào máy phát chỉ có 18v ...các cuộn dây đồng quấn đo trở bằng nhau...nhưng sao phát không đủ 24v mong các bác chém cho (đã thử kích trực tiếp từ bình 24v không qua tiết chế cũng vẫn phát ra 18v ..)
Chắc chắn là có lỗi .bác tháo vành phát ra tách đầu trung tính ra đo từng bôn của từng pha xem có chạm nhau ko?và đo kiểm kỹ dàn đi ốt và quận kích từ xem dc bao ohm ?18 v máy đang ko phát

minhquan888

Tài xế O-H
bạn nào xác định giùm vụ này với. Dinamo xe cày. Mình đo chân B thì báo 28v nhung khi nối bình thì nó xuống còn 12v hơn tí. Vẫn sạc nhưng sạc yếu. Quẹt thì nó vẫn nẹt lửa do chênh áp giữa dinamo với bình. Tiết chế mới, bình thì dùng được gần cả tuần. Nguyên nhân khả năng do đâu? Ai gặp rồi help với.
haizzzz có ai gặp rồi không cho ý kiến với

mai2710abc

Tài xế O-H
bạn nào xác định giùm vụ này với. Dinamo xe cày loại 12v. Mình đo chân B thì báo 28v nhung khi nối bình thì nó xuống còn 12v hơn tí. Vẫn sạc nhưng sạc yếu. Quẹt thì nó vẫn nẹt lửa do chênh áp giữa dinamo với bình. Tiết chế mới, bình thì dùng được gần cả tuần. Nguyên nhân khả năng do đâu? Ai gặp rồi help với.
bác lấy đồng hồ A ra đo xem đc bn A nhé rùi so sanh với số liệu ghi trên máy phát giá trị đo được sấp xỉ bằng 1/3 là ok

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên