[Định hướng] Con đường nào cho sinh viên tốt nghiệp chuyên ngành cơ khí ô tô.

KingLove
Bình luận: 43Lượt xem: 6,774

chungwater

Tài xế O-H
Em thấy một số cụ ra trường xin vào gara làm lấy kinh nghiệm vài năm sau có kinh nghiệm với kinh tế một tý về mở gara riêng

haicuong93

Tài xế O-H
các cụ cho em hỏi nếu e ra trường mà chưa có điều kiện để làm về ngành ô tô, em đi làm cơ khí chung với điện điện tử thì sau này cơ hội để quay lại với ngành ô tô là cao ko ạ? e đang hoang mang lắm ạ

chungwater

Tài xế O-H
các cụ cho em hỏi nếu e ra trường mà chưa có điều kiện để làm về ngành ô tô, em đi làm cơ khí chung với điện điện tử thì sau này cơ hội để quay lại với ngành ô tô là cao ko ạ? e đang hoang mang lắm ạ
cơ hội thì lúc nào chẳng có, còn xem bác có thực sự đam mê với nghề không,

tungnguyen_tny9x

Tài xế O-H
Là sinh viên năm cuối chuyên ngành cơ khí ô tô.Không chỉ riêng em, mà em nghĩ rất nhiều cụ cũng chưa định hướng được mình sẽ làm gì, ở đâu .Có ai đã định hướng được tương lai sau này khi bảo vệ xong đồ án tốt chưa????
Điểm chung của sinh viên mới ra trường :

• Chưa có kinh nghiệm thực tế, chỉ toàn là lý thuyết sách vở

• Kiến thức còn mông lung, chưa có sự chuyên sâu về một lĩnh vực nào đó.

• Chưa có khả năng áp dụng lý thuyết vào thực tế.

• Năng lực, tính kiên trì kém.

• Và ít có sự quen biết (gia đình, bạn bè ) để kiếm được một công việc nhàn hạ, lương cao
Em cũng như các cụ.Cũng "hội tụ" đầy đủ những tiêu chí phía trên.
Vậy sau khi ra trường.Tương lai sẽ đi đâu, về đâu ??????????

Em xin đưa ra một số định hướng mà em được biết, được chỉ bảo từ thầy cô, gia đình và các mối quan hệ khác trong xã hội.

[*] Đối với các cụ muốn đi làm ngay :

Kỹ sư chuyên ngành cơ khí ô tô có thể làm việc tại :
-Các nhà máy sản xuất lắp ráp trong nước và liên doanh như : Toyota, Ford, Honda, Daewoo, Trường Hải, Vinaxuki, Cửu Long, Thành Công ...( Đối với những công ty này, các cụ có thể phải trải qua một đợt phỏng vấn, sau khi đạt các cụ mới được nhận vào làm thử việc..)
-Các Gara bảo dưỡng và sửa chữa, trung tâm dịch vụ bán hàng và sau bán hàng và bảo hiểm xe cơ giới : Toyata Hoàn Kiếm , Mỹ Đình , Ford Thăng Long , Các gara lớn như : Gara Minh Hoàng, Cường Thành, Long Vũ..
-Các xí nghiệp trung đại tu, các công ty vận tải : Công ty vận tải Hà Nội, Xí Nghiệp trung đại tu ô tô Hà Nội, Trung tâm Tân Đạt, Bus 10-10 , Taxi Mai Linh , Mỹ Đình ...
-Các công ty, nhà máy , xí nghiệp sản xuất cơ khí chuyên dùng : Công ty chiếu sáng đô thị HAPULICO, Công ty kim khí Hà Nội, Cơ khí Đông Anh..
-Các viện nghiên cứu, các trung tâm nghiên cứu phát triển sản phẩm, cơ sở đào tạo chuyên ngành.
-Cục đăng kiểm, các trung tâm đăng kiểm xe cơ giới, các sở giao thông vận tải hoặc sở giao thông công chính,...( Cái này dành cho các cụ học thuộc loại top ten hoặc có quen biết :) ).

Con đường có vẻ khá rộng đúng không các cụ. Nhưng sự thật ko quá rộng như vậy đâu ạ.Cơ hội không phải giành cho tất cả mọi người.
Nhiều cụ sẽ phải :
- Đi làm cho các gara cơ sở bảo dưỡng sửa chữa với vị trí học việc lương học việc nhỏ hơn 1,3 triệu đồng.
- Chuyển sang làm trái ngành, trái nghề.
- Thất nghiệp ...

[**]Đối với những cụ còn muốn học tiếp

Tuy nhiên còn một con đường khác, mà em cũng đang định hướng cho chính tương lai của mình.Muốn chia sẻ với các cụ:
-Bồi dưỡng kiến thức cơ bản + chuyên ngành để tham dự kì thì " Tuyển sinh Cao Học "
-Sẽ kiếm một công việc nào đó liên quan đến ngành ô tô của mình để nâng cao kinh nghiệm thực tế của bản thân, dù có thể lương thấp hoặc không có lương ( cái này phải làm khổ bố mẹ thêm một vài năm ).

Trên đây là những gì mà em biết, muốn chia sẻ với các cụ.Muốn chia sẻ một chút gì đó trong sự lo lắng, nghĩ suy trong việc chọn đường đi tiếp theo..

Cụ nào còn con đường nào tươi sáng hơn cho sv ô tô nhà mình. Xin vui lòng chia sẻ với mọi người.
E xin thay mặt tất cả mọi người cảm ơn các cụ trước.
E nghĩ những lựa chọn mà bác nêu ra ở trên thì tôt nhất với một sinh viên mới ra trường là đi là tại một gara sửa chữa nào đó một thời gian khoảng nửa hay một năm. tuy không lương hoặc lương rất thấp nhưng những gì bạn nhận được sẽ rất nhiều đó. Nếu bạn không chịu được nhiệt do công việc khá vất vả thì lúc đó bạn tìm nhưng công việc khác trong danh mục trên vẫn chưa muộn. chú bạn thành công!

huybmw94

Tài xế O-H
Em k52 , siinh viên năm cuối rồi, cũng đang mông lung quá các cụ ạ. ra trường e định xin học việc ở gara nào đó, rồi học tiếng nhật xin vào toyota trên phúc thắng - phúc yên ạ, không biết con đường có nhưng mình mơ ước không ? :(((((
cụ giờ đã được vào hãng chưa thế.có kinh nghiệm gì chia sẻ ae biết với.vào hãng có cần tiếng nhật ko ạ?

galaxys109

Tài xế O-H
cụ giờ đã được vào hãng chưa thế.có kinh nghiệm gì chia sẻ ae biết với.vào hãng có cần tiếng nhật ko ạ?

Mình ra trường được 4 tháng rồi. gần nhà thì có Vinaxuki bên Đông Anh phá sản rồi. trên Phúc yên thì Toyota vs Honda yêu cầu khá cao. Mà sắp tới thuế giảm, kg biết họ có cắt giảm sản lượng không.
Nhưng mà mai là mình đi làm rồi, làm về mảng Makiting online, cũng cấp dịch vụ cho thị trường Mỹ. Thấy công việc cũng hợp với trình độ cũng như sức khỏe của mình.
Có 3 thằng bạn làm dưới Long biên đc thầy giáo giới thiệu cho nhưng mới vào, lương thấp, 3 cọc 3 đồng. không biết sau này thế nào.
Nói chung là mình thích công việc như nào , đam mê cái gì thì làm thôi.
Đợi ngày mai :)))))

DucTri79

Tài xế O-H
con đường hiện tại của em hay lắm các cụ ạ .. hồi bé là thích ô tô, mê nó lắm, xe hãng gì cũng biết... lúc học xong 12 thì lại thi Học Viện Hải quân vì suy nghĩ theo nghiệp ông nội... nhưng lại thi rớt... đi làm cơ khí ở SG 1 năm bắt đầu ôn thi lại ... với tư vấn của sếp em thì nên theo Cơ khí, Cơ khí Chế tạo máy... em hỏi là Cơ Điện Tử, Cơ khí Ô tô ( động lực ) có dc ko ạ Sếp chốt câu " Học Cơ khi Chế tạo máy ra có việc làm luôn, thậm chí có đường thăng tiến, phát triển cao hơn nhiều, học CĐT, CKĐL là mày phải học thật giỏi thì mới có cơ hội nhiều, mà mày học CK CTM thì sau mày muốn học O Tô cũng dc mà ... " thế là đi theo CK CTM luôn.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
con đường hiện tại của em hay lắm các cụ ạ .. hồi bé là thích ô tô, mê nó lắm, xe hãng gì cũng biết... lúc học xong 12 thì lại thi Học Viện Hải quân vì suy nghĩ theo nghiệp ông nội... nhưng lại thi rớt... đi làm cơ khí ở SG 1 năm bắt đầu ôn thi lại ... với tư vấn của sếp em thì nên theo Cơ khí, Cơ khí Chế tạo máy... em hỏi là Cơ Điện Tử, Cơ khí Ô tô ( động lực ) có dc ko ạ Sếp chốt câu " Học Cơ khi Chế tạo máy ra có việc làm luôn, thậm chí có đường thăng tiến, phát triển cao hơn nhiều, học CĐT, CKĐL là mày phải học thật giỏi thì mới có cơ hội nhiều, mà mày học CK CTM thì sau mày muốn học O Tô cũng dc mà ... " thế là đi theo CK CTM luôn.
Vậy, bác đã nhảy sang ô tô chưa?

giaothong91

Tài xế O-H
em nghe đâu vài năm nữa việt nam gia nhập gì gì đó, ( ko rõ ) , nhưng em nghe loáng thoáng ko đánh thuế cho ô tô thì phải, chắc lúc đó nhà nhà ô tô, người người ô tô, ui sướng nhĩ, nếu mà có thật thì có lẽ anh em mình ko sợ thất nghiệp nhĩ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
em nghe đâu vài năm nữa việt nam gia nhập gì gì đó, ( ko rõ ) , nhưng em nghe loáng thoáng ko đánh thuế cho ô tô thì phải, chắc lúc đó nhà nhà ô tô, người người ô tô, ui sướng nhĩ, nếu mà có thật thì có lẽ anh em mình ko sợ thất nghiệp nhĩ
Sẽ có cải thiện tý chút thôi, bác đừng đặt niềm tin vào đó. Bác vẫn còn xanh quá

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên