Đổ nhiều dầu ( nhớt ) động cơ vượt quá quy định xe có bị sao ko

D
Bình luận: 68Lượt xem: 34,758

phulambor

Tài xế O-H
Em cứ cho là cụ chủ thớt đổ con xe nhỏ đi, ví dụ là I10
Quy định 2.7 lít bao gồm cả lọc
Cụ ấy không thay lọc thì đương nhiên còn 2.3 lít
Nhưng khi xả dầu cũ ra thì mình không bao giờ xả đủ 2.3l được, 1.9 lít là cùng
Cộng với nhồi vào nó 4 lít ( trừ đi 1.9 lít cụ xả ra) Thì cụ đang thừa 2.1 lít.
Xe nào thừa 2.1 lít thì cũng sớm vào viện dưỡng lão hết.
Xe to như Sonata 2000cc thì Quy định là 4.1 (cả lọc), không lọc là 3.8l
Theo cách tính của em thì cụ cũng thừa 0,6 lít
cụ am hiểu dòng hyundai quá.thừa như vậy thì e nghĩ cũng nhanh vào viện sớm

thanhco1983

Tài xế O-H
cụ am hiểu dòng hyundai quá.thừa như vậy thì e nghĩ cũng nhanh vào viện sớm
Hi. Xe nào nó cũng ghi ở cuốn hướng dẫn sử dụng xe mà. Trên tay em đang cầm của Hyundai thì em lôi Hyundai ra chém thôi.
Em nghĩ là thừa đương nhiên là không tốt rồi. Có điều, tìm cách mà xả nó ra thôi. Quy định trên cái thước thăm dầu nó cũng ghi rõ rồi. Làm kỹ thuật thì ít có từ "không sao, không vấn đề" khi thay đổi thiết kế hoặc làm sai điều gì.
Em rất khoái cụ chủ thớt đã mạnh dạn nhận sai và đăng đàn. Những cụ như thế, sau này em nghĩ sẽ sớm thành cao thủ. Hehhe

truyenminh705

Tài xế O-H
Các cụ đừng dọa bác chủ thớt nữa, theo như bác ấy nói trong quá trình đổ nhớt vào bác ấy có thăm chừng, nhưng do sau đó nhớt ở trên chảy xuống nữa mới vượt qua vạch max, chắc là cũng không nhiều lắm đâu.
Em nghĩ không đến mức nguy hiểm cho động cơ đâu.

hyundai138

Tài xế O-H
đổ nhiều nhớt gây giảm công suất động cơ. và quan trọng nữa là làm tăng ứng suất tiếp xúc lên bề mặt chi tiết gây dạng hỏng tróc rỗ bề mặt chi tiết

thanhco1983

Tài xế O-H
Các cụ đừng dọa bác chủ thớt nữa, theo như bác ấy nói trong quá trình đổ nhớt vào bác ấy có thăm chừng, nhưng do sau đó nhớt ở trên chảy xuống nữa mới vượt qua vạch max, chắc là cũng không nhiều lắm đâu.
Em nghĩ không đến mức nguy hiểm cho động cơ đâu.
- Em không dọa bác chủ thớt đâu. Vì thực ra em không biết bác ấy đổ 4 lít cho xe nào. Cũng có thể là do cách bác ấy thăm dầu. Thậm chí có thể xe đấy vừa tròn 4 lít.
- Em chỉ chém gió vì không thể nói là đổ thừa dầu không làm sao, chắc chắn có ảnh hưởng. Đổ thừa nhiều thì ảnh hưởng nhiều và ngược lại. Nhưng xe 2.7 lít mà đổ 4 lít không việc gì, 5,6 lít mới sợ thì em không đồng ý cho lắm. Hi hi

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
- Em không dọa bác chủ thớt đâu. Vì thực ra em không biết bác ấy đổ 4 lít cho xe nào. Cũng có thể là do cách bác ấy thăm dầu. Thậm chí có thể xe đấy vừa tròn 4 lít.
- Em chỉ chém gió vì không thể nói là đổ thừa dầu không làm sao, chắc chắn có ảnh hưởng. Đổ thừa nhiều thì ảnh hưởng nhiều và ngược lại. Nhưng xe 2.7 lít mà đổ 4 lít không việc gì, 5,6 lít mới sợ thì em không đồng ý cho lắm. Hi hi
Xe tôi thường xuyên đổ thừa tầm 25%, để lâu phải thay dầu. Chạy mãi chẳng thấy hỏng gì cả

phalaidat

Tài xế O-H
Thực sự tối không biết cụ đổ cho xe gì nói chung cái gì nhiều quá đều không tốt nếu xe có dùng 3l hoặc 3l8 thì đổ 4 lít cũng không vấn đề gì ,chỉ tốn dầu của cụ
Thôi.còn nhiều quá sẽ làm tăng lực cản của dầu đối với piston khi chuyển động xe sẽ không bốc đuêmr nào yếu nhất sẽ bị đẩy ra ,như lỗ thông hơi động cơ,phớ trục cơ, Nếu không biết cụ cũng lên cẩn thận vì làm thợ không lên cẩu thả quan sát mức dầu thường xuyên qua que thăm nhớt khi nhớt đã chảy xuống các te hoàn toàn
Nếu thấy sai mình lên sửa để đảm bảo yêu cầu kỹ thuật
Ai lên khôn cũng dại đôi lần, lên sửa sai khi biết mình đã sai

nguyencuongk5

Tài xế O-H
Cụ cứ ghế cao đầu mà ngủ thừa tý như vậy không ảnh hưởng gì mấy đâu thừa nhiều nó gây nóngô máy máy chạy ì, chạy lâu dẫn tới phá phớt đầu đuôi trục cơ thừa thế có ít ko ảnh hưởng đâu. nhưng lần sau đỏ đủ thôi cứ giữa là ngon vừa tiết kiệm vừa đảm baỏ

haidangdenso

Tài xế O-H
Xe tôi, theo chuẩn là 0,8 lit, tôi toàn đổ 1 lit cơ mà
Theo tôi với xe chay xăng đổ thừa cũng nguy hại như các ban đã nói trên nhưng nếu xe máy dầu đổ quá nhiều thì cực kì nguy hiểm nhất là các xe có hệ thống luân hồi khí xả bởi dầu nhót sẽ theo đường đó quay ngược vào buồng đốt gây nổ và sẽ khong gì khống chế nổi

truyenminh705

Tài xế O-H
25% của 2,7 lít. Tổng cộng cụ đổ thừa 0.675 lít. 2,7 + 0.675 = 3,375 lít <5,6 lít. Cụ định thi cộng trừ nhân chia với em à? Chỉ được cái mông to

Xe tôi, theo chuẩn là 0,8 lit, tôi toàn đổ 1 lit cơ mà

Các cụ làm em buồn cười đau cả bụng.

Lúc đầu sẽ bị nóng máy, yếu máy sau đó là phá phớt trục cơ. Cuối cung là dầu chảy be bét hêt. cụ nên bảo khach trở lại xả bớt dầu ra.
Có cụ nào đã thực tế nhìn thấy hay gặp phải trường hợp hư hỏng như vậy chưa?
[MERGETIME="1417508212"][/MERGETIME]
Theo tôi với xe chay xăng đổ thừa cũng nguy hại như các ban đã nói trên nhưng nếu xe máy dầu đổ quá nhiều thì cực kì nguy hiểm nhất là các xe có hệ thống luân hồi khí xả bởi dầu nhót sẽ theo đường đó quay ngược vào buồng đốt gây nổ và sẽ khong gì khống chế nổi

Luân hồi khí xả có liên quan đến nhớt bôi trơn à cụ? Bác có hình ảnh minh họa cho hệ thống đó không?
[MERGETIME="1417508752"][/MERGETIME]

Luân hồi khí xả có liên quan đến nhớt bôi trơn à cụ? Bác có hình ảnh minh họa cho hệ thống đó không?
[MERGETIME="1417508789"][/MERGETIME]

thuha13034

Tài xế O-H
bác đổ 4 lit thì cũng chẳng ảnh hưởng lắm đâu nếu mà là xe cũ thì hao dần là vừa còn là xe mới thì cũng chỉ gay ảnh hưởng nhỏ thôi nếu mà chủ xe biết thì xe nhận ra ngay máy nóng ì và

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên