Đông cơ chạy bằng khí than là như nào????

V
Bình luận: 12Lượt xem: 7,623

VINHNE

Tài xế O-H
Xin chào..
Nó k phải là động cơ đốt ngoài. Vẫn là động cơ đốt trong nhưng hoạt động bằng nhiên liệu than.
Anh Chị có tài liệu j về nó k ạ.

KiuKiu

Tài xế O-H
bác Caibanhxe: đúng rồi, em nghe mấy chú lớn tuổi kể, hồi xưa có cái xe đò chở khách, nạp than vô chạy, lâu lâu lại nhả than hồng ra giữa đường, mấy anh chạy xe máy phía sau gặp than rơi đúng mũi xe thì thôi rồi lượm ơi ... Nghe mà khó tin quá, nhưng đọc báo lại thấy có thật.
Cái này em có tìm hiểu sơ, hình như xe này nạp than vào, đốt than trong điều kiện thiếu oxy tạo ra khí CO, sau đó nạp khí CO vào động cơ đốt trong như nhiên liệu khí vậy, vì CO cháy tiếp cho sản phẩm cháy là CO2. Em nghĩ chắc nó giống mấy động cơ chạy bằng khí H2 hoặc khí ga đồ.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
bác Caibanhxe: đúng rồi, em nghe mấy chú lớn tuổi kể, hồi xưa có cái xe đò chở khách, nạp than vô chạy, lâu lâu lại nhả than hồng ra giữa đường, mấy anh chạy xe máy phía sau gặp than rơi đúng mũi xe thì thôi rồi lượm ơi ... Nghe mà khó tin quá, nhưng đọc báo lại thấy có thật.
Cái này em có tìm hiểu sơ, hình như xe này nạp than vào, đốt than trong điều kiện thiếu oxy tạo ra khí CO, sau đó nạp khí CO vào động cơ đốt trong như nhiên liệu khí vậy, vì CO cháy tiếp cho sản phẩm cháy là CO2. Em nghĩ chắc nó giống mấy động cơ chạy bằng khí H2 hoặc khí ga đồ.
Đúng vậy đó bác. Nó gọi là than hầm. Xe nhìn bình thường, nhưng đuôi xe nó có cái bình như bình đất đèn ấy

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Chuẩn!! Cũng là một loại khí đốt như ga ta đang dùng đun nấu, nhưng loại ga ấy có tên gọi nghe rất oách vanh vách là: "GA TỔNG HỢP" (Synthesis Gas na ná như nhớt bôi trơn tổng hợp SYNTHESIS OIL ấy nhỉ).
Mời tham khảo ở đây: https://en.wikipedia.org/wiki/Wood_gas
Do vậy, muốn tìm hiểu thì trước hết kiếm tài liệu của động cơ chạy bằng khí đốt để đọc.
Còn làm sao để có khí ga tổng hợp ấy từ than thì dễ rồi nhỉ.
Nếu muốn truy đến tận cùng thì giơ tay, tôi gởi tài liệu cho đọc.

Cụ thể là năm 1975, sau khi thống nhất, nhiên liệu khan hiếm, rồi cái khó làm ló cái khôn (thực ra thì cũng là dùng lại nguyên lý đã có từ năm 1929 chứ chẳng phải Việt Nam tự nghĩ ra được); Sài gòn phải hoán cải các xe chạy xăng hoặc dầu thành xe chạy bằng "KHÍ THAN". Nguyên lý làm việc thì đơn giản như bạn "KIUKIU" đã nói ở trên.

Tài liệu cũ quá nên mờ, khó đọc!!

LẠC HẬU

Nhân viên
Xe chạy bằng than (lưu ý là than gỗ chứ không phải than đá nhé) của các nước.
Việt Nam tự hào là cũng có xe chạy than như người ta!!

xe than 1.jpg
xe than 2.png

xe than 2.jpg

KiuKiu

Tài xế O-H
Chuẩn!!
Cụ thể là năm 1975, sau khi thống nhất, nhiên liệu khan hiếm, rồi cái khó làm ló cái khôn (thực ra thì cũng là dùng lại nguyên lý đã có từ năm 1929 chứ chẳng phải Việt Nam tự nghĩ ra được); Sài gòn phải hoán cải các xe chạy xăng hoặc dầu thành xe chạy bằng "KHÍ THAN". Nguyên lý làm việc thì đơn giản như bạn đã nói.

Tài liệu cũ quá nên mờ, khó đọc!!

View attachment 92419 View attachment 92420 View attachment 92421
Tài liệu tiếng Pháp à cụ, đọc chú thích mà không hiểu được hình :D

LẠC HẬU

Nhân viên
Tài liệu tiếng Pháp à cụ, đọc chú thích mà không hiểu được hình :D
Tiếng Pháp nó cũng từa tựa như tiếng Ăng Lê mà.
Chẳng hạn: "réservoir de combustible" nó cũng na ná như các chữ tiếng Anh reservoir of combustible mà.
Chưa hài lòng thì lại níu ông GU GỒ (Google).:)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên