Ford ecosport 1.5 tivct báo lỗi nổi đèn báo trơn trượt absu3000:49

chatproxx
Bình luận: 20Lượt xem: 6,681

chatproxx

Tài xế O-H
Em đang làm con ecosport 1.5l tivct bị nổi đèn báo trơn trượt đèn abs. Em đọc lỗi thấy hộp abs báo lỗi u3000:49 control modul. Em vào xem data thấy những thông số về áp suất dầu phanh tốc độ 4 bánh vẫn có.chỉ cho cảm biến góc lái là không nó không thay đổi khi đánh lái giá trị 0. Nghi ngờ cảm biến góc lái.em vào hộp lái đọc data thì cảm biến góc lái vẫn báo bình thường và chuẩn góc 0. Em đang chưa biết tìm từ đâu. Bác nào từng ăn hàng em nàu rồi chỉ giáo em cái em chưa biết làm từ đâu.bác nào có sơ đồ mạch điện kết nối giữa hộp lái với hộp abs không cho em xin với nhất là có liên quan đến cảm biến góc lái. Có khi nào con này bị hỏng hộp rồi không nhỉ. Các bác cho e ý kiến để e đỡ ăn nhầm hàng với ạ. E cám ơn

chatproxx

Tài xế O-H
Bác tham khảo sơ đồ điện dưới đây của Ford xem sao:

View attachment 106494

View attachment 106495

View attachment 106496
E đo nguôn ok có 2 dây vàng nguồn thường trực 1 dây màu xám nguồn mở ct. Mát có chạy xe tốc độ 4 bánh vẫn ok. Chạy ra đường 1 đoạn thì cảm biến góc lái cũng có. 2 cặp can e đo điện áp 1 cặp 0.5v 1 cặp 1.13v vì ko biết kiểm tra CAN nên e đo đại khái thế. Như vậy là cũng có thể thấy dây CAN ko đứt. Em báo thay hộp lúc đó lái xe khai thêm là test hãng cũng báo thay. Cụ nào biết cách ktra mạng CAN dạy e cái.

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Kiểm tra mạng CAN chính xác thì phải có máy đo xung mới làm được. Nếu bác không có máy đo xung thì chỉ có thể kiểm tra sơ bộ bằng cách đo điện trở giữa 2 dây CAN thôi. Đồng thời kiểm tra xem dây CAN có chạm mass, chạm lửa không.

Giadnh1

Tài xế O-H
Hello các bác, e cũng mới gặp trường hợp này lúc chiều Ford Ecosport 1.5 2014, tình trạng như bác chatproxx mô tả, lúc bị lúc ko, nhưng lỗi báo lại là cảm biến NOx(đính kèm hình), e tìm mãi ko thấy con cảm biến này của xe, chỉ có mỗi 2 con Oxy up&down stream, e lôi ra vệ sinh đại 2 giắc cắm cắm lại xoá lỗi thì hết, xe đi rồi nhưng ko biết có quay lại ko, phân vân lắm nhưng tìm kiếm rất ít thông tin về lỗi này, mong bác chatproxx và các bác có thông tin gì thêm cho e xin tham khảo để lỡ mà xe quay lại e còn có cái mà chồng chéo chèo chống tiếp ạ, xin cảm ơn các bác.

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
This DTC sets when the BCM has permanently shut down the output driver. The module has permanently disabled an output because an excessive current draw fault (such as a short to ground) has exceeded the limits that the BCM can withstand. CORRECT the cause of the excessive current draw before installing a new BCM .

Hgtuc89

Tài xế O-H
Em đang làm con ecosport 1.5l tivct bị nổi đèn báo trơn trượt đèn abs. Em đọc lỗi thấy hộp abs báo lỗi u3000:49 control modul. Em vào xem data thấy những thông số về áp suất dầu phanh tốc độ 4 bánh vẫn có.chỉ cho cảm biến góc lái là không nó không thay đổi khi đánh lái giá trị 0. Nghi ngờ cảm biến góc lái.em vào hộp lái đọc data thì cảm biến góc lái vẫn báo bình thường và chuẩn góc 0. Em đang chưa biết tìm từ đâu. Bác nào từng ăn hàng em nàu rồi chỉ giáo em cái em chưa biết làm từ đâu.bác nào có sơ đồ mạch điện kết nối giữa hộp lái với hộp abs không cho em xin với nhất là có liên quan đến cảm biến góc lái. Có khi nào con này bị hỏng hộp rồi không nhỉ. Các bác cho e ý kiến để e đỡ ăn nhầm hàng với ạ. E cám ơn

View attachment 106490

View attachment 106491

View attachment 106492
Lỗi u3000 này là lỗi unit.e cũng vùa bị hộp khiển chìa khoá.bác ktra xem cụm bơm abs đã thay chưa?của e sau khi thay mới hộp khiển chìa khoá program lại thì hết lỗi.

Hgtuc89

Tài xế O-H
Lỗi u3000 này là lỗi unit.e cũng vùa bị hộp khiển chìa khoá.bác ktra xem cụm bơm abs đã thay chưa?của e sau khi thay mới hộp khiển chìa khoá program lại thì hết lỗi.
Mạch điện nó chả làm sao đâu.néu hỏng 2 dây CAN thì máy đã báo CAN vả lại hỏng CAN con này thì các hộp khác liên quan đến CAN nó cũng báo lỗi .cứ tập trung vào mã lỗi mà làm bác ah

Giadnh1

Tài xế O-H
Khó cái trường hợp e lại báo cảm biến NOx, mà hình như dòng này ko có NOx bác ạ, e tìm khắp thì chỉ thấy có 2 con HO2S thôi chưa NOx ko có thấy, sáng nay xe lại vào, e lại xoá lỗi rồi chạy thử suốt cả gần 30p ko thấy hiện lại lỗi...

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Khó cái trường hợp e lại báo cảm biến NOx, mà hình như dòng này ko có NOx bác ạ, e tìm khắp thì chỉ thấy có 2 con HO2S thôi chưa NOx ko có thấy, sáng nay xe lại vào, e lại xoá lỗi rồi chạy thử suốt cả gần 30p ko thấy hiện lại lỗi...
Bác thử lấy máy chẩn đóan lọai khác đọc lỗi xem sao. Khả năng máy G-Scan 2 có vấn đề không.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Hello các bác, e cũng mới gặp trường hợp này lúc chiều Ford Ecosport 1.5 2014, tình trạng như bác chatproxx mô tả, lúc bị lúc ko, nhưng lỗi báo lại là cảm biến NOx(đính kèm hình), e tìm mãi ko thấy con cảm biến này của xe, chỉ có mỗi 2 con Oxy up&down stream, e lôi ra vệ sinh đại 2 giắc cắm cắm lại xoá lỗi thì hết, xe đi rồi nhưng ko biết có quay lại ko, phân vân lắm nhưng tìm kiếm rất ít thông tin về lỗi này, mong bác chatproxx và các bác có thông tin gì thêm cho e xin tham khảo để lỡ mà xe quay lại e còn có cái mà chồng chéo chèo chống tiếp ạ, xin cảm ơn các bác.

View attachment 107659
Thì bác thay luôn cả cặp cho chắc

Cai banh xe

Thì bác thay luôn cả cặp cho chắc

Cai banh xe

E chẳng bao giờ mua vé số bác ạ, vì cái số e nó ko ăn may được của ai đâu, nên e cứ phải ăn chắc mới dám phán :)), e khuyên chủ xe vào hãng rồi.
Chấp nhận thua, mà thua hãng thì cay phết nhỉ. Tưởng bác chiến thì góp chuyện, chứ nhả rồi thì thôi vậy

Giadnh1

Tài xế O-H
Chấp nhận thua, mà thua hãng thì cay phết nhỉ. Tưởng bác chiến thì góp chuyện, chứ nhả rồi thì thôi vậy
Giờ này mà còn xài Gscan 2 update mới nhất 2018 thì đánh đấm gì chẳng thua bác, có thay hộp thì cũng chẳng có tool mà lập trình thì thôi tha cho khách người ta đi đỡ mất tgian đôi bên.

subinnamkha

Tài xế O-H

View attachment 106490

View attachment 106491

View attachment 106492
Bác ở đâu gởi hộp ABS mình fix cho bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên