[HELP] Góc đánh lửa sớm động cơ xăng 1 xilanh

M
Bình luận: 4Lượt xem: 1,509

buiducquan

Tài xế O-H
Các bác cho em biết là động cơ xăng 1 xilanh điều chỉnh góc đánh lửa sớm thế nào ạ? em đọc tài liệu thì thấy cơ cấu điều chỉnh này nằm trong bộ chia điện, mà động cơ chỉ 1 xilanh nên chắc không cần bộ này. Bác nào biết xin giúp đỡ. :D

Dạ nó đơn giản hơn là nằm ngày trong lập trình của IC rồi mà bác. Ví dụ như xe gắn máy thông thường, IC nhận tín hiệu đánh lửa và tốc độ từ vô lăng điện để điều khiển quá trình đánh lửa.

minhhuybkdn

Tài xế O-H
Dạ nó đơn giản hơn là nằm ngày trong lập trình của IC rồi mà bác. Ví dụ như xe gắn máy thông thường, IC nhận tín hiệu đánh lửa và tốc độ từ vô lăng điện để điều khiển quá trình đánh lửa.
Thế khi sử dụng loại nhiên liệu khác mà cần thay đổi góc đánh lửa sớm thì lập trình lại cái IC hả bác?

phanminhnhat

Học việc
Các bác cho em biết là động cơ xăng 1 xilanh điều chỉnh góc đánh lửa sớm thế nào ạ? em đọc tài liệu thì thấy cơ cấu điều chỉnh này nằm trong bộ chia điện, mà động cơ chỉ 1 xilanh nên chắc không cần bộ này. Bác nào biết xin giúp đỡ. :D

Động cơ xăng 1 xilanh gần với chúng ta nhất là động cơ xe máy.
Điều chỉnh góc đánh lửa sớm trên xe máy có 2 loại là cơ khí (xe 67 dùng má vít và cơ cấu ly tâm) và điện tử (IC đánh lửa).
Cấu tạo bên trong IC đánh lửa xe máy:
[FLASH]http://www.fileden.com/files/2012/10/2/3353213/HTDL%20CDI.swf[/FLASH]

Ở hệ thống đánh lửa xe máy không phun xăng thì cảm biến vòng tua chỉ có một mấu, 1 cuộn kích nên việc điều chỉnh góc đánh lửa sớm theo em nghĩ là dựa vào sườn xung của tín hiệu xoay chiều gửi về từ cảm biến, qua đó tự động điều chỉnh góc đánh lửa theo vòng tua máy.

buiducquan

Tài xế O-H
Thế khi sử dụng loại nhiên liệu khác mà cần thay đổi góc đánh lửa sớm thì lập trình lại cái IC hả bác?

Dạ đấy là em ví dụ trên xe máy, và xe máy thì chỉ sử dụng thông số tốc độ để điều chỉnh. Trên oto không sử dụng bộ chia điện mà đánh lửa trực tiếp được điều khiển qua bộ ECU nhận các thông số điều khiển qua cảm biến (tốc độ, tải, nhiệt độ, octan, kích nổ, ...). Việc lập trình ECU được hãng sản xuất làm trước khi xuất xưởng rồi ạ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên