Hiểu về thông số của Ắc quy

tranvanson
Bình luận: 47Lượt xem: 44,317

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Mấy bạn ai biết cho mình hỏi tí. Ac quy 12V 200 Ah Vậy Ah là gì? Bộ sạc ác quy có ghi 100A có sạc được acsquy đó k? Rất mong sự chỉ bảo .Thanks

Dung lượng phóng điện của ác quy:

Dung lượng phóng của ắc quy là đại lượng đánh giá khả năng cung cấp năng lượng của ắc quy cho phụ tải, theo công thức:

Qp = Ip . tp (A.h)

Trong đó,

Qp là dung lượng thu được trong quá trình phóng điện, tính bằng Ampe giờ (Ah).

tp là thời gian phóng tính bằng giờ (h).
Ip là cường độ dòng điện phóng, tính bằng Am pe (A).

Như vậy dung lượng của ắc quy là đại lượng biến đổi phụ thuộc Ip, còn dung lượng định mức của ắc quy Q5, Q10, Q20 mang tính quy ước với một chế độ phóng điện nhất định với tp là 5h, 10h, 20h.

Điện áp và dung lượng phóng của ắc quy phụ thuộc nhiều vào cường độ phóng. Khi phóng điện với dòng điện càng lớn thì lượng axít tham gia phản ứng càng nhiều nên nồng độ dung dịch điện phân trong các bản cực giảm xuống thấp hơn so với bên ngoài bản cực do đó Eaq, Up, Qp cũng giảm theo.

hoc_sinh

Tài xế O-H
cho em hỏi , vậy bình điện xe nâng người bán bảo là 48V 510Ah, gồm 24 hộc bình, có cách kiểm tra nào để biết để biết chính xác là người bán đã bán đúng 510Ah mà không phải là loại thấp hơn không ạ ? cám ơn trước ạ.

TRAIMIENTRUNG

Tài xế O-H
tronh điện phân ra hiệu điện thế và cường độ dòng điện . hiệu điện thế là ( v ) . cường độ là ( ah ) , nếu dòng sạc ghi 100 ah vẫn sạc được nhưng ko tốt sẽ nhanh hỏng máy sạc bạn nhé

tringuyen

Tài xế O-H
sẵn tiện cho mình hỏi đơn vị CCA (cold crank amp) của 1 số acquy ko có thể hiện thì mình có thể biết qua thông số Ah ko vậy

sakaitus

Tài xế O-H
- Ăcquy 12V- 200Ah, có nghĩa là, điện áp định mức là 12V, dung lượng là 200Ah.
- Ah là đơn vị đo dung lượng của bình điện. Dung lượng càng lớn, càng nhiều điện, thì càng lâu hết điện
- Máy nạp 100A thừa sức nạp cho bình điện 200Ah
cháu thấy cụ trả lời không ổn lắm ..hỏi cụ thế máy dùng bình 200 ah mà cụ vác cái 100Ah cụ có đề được máy không ?

doducdao92

Tài xế O-H
tkế các cụ cko e hỏj .bìnk ắc quy 12v mà 200ah. nkưng khj mjnk nắp kíck đjện vào để dùng bóng đjện 220v va 13w .thì dùng dc trong bao nhjêu gjờ ạ

Huutri2303

Tài xế O-H
Chào các cụ mình cũng xin gop chút hiểu biết của mình !
-Acquy 12V -200Ah có nghĩa là nó là loại acquy 12V và có dung lượng là 200Ah .Ah là dung năng phóng dòng của acquy trên thời gian một giờ , nó là tiêu chuẩn để đánh giá dung lượng của acquy .Acquy có Ah càng lớn thì bình càng khỏe.

VD :Với acquy 12V-200Ah ,thì 200Ah có nghĩa la acquy có khả nang cung cấp một dòng điện 12V với cường độ dòng 200 A trong một giờ .
  • Về vấn đề nạp acquy : theo tiêu chuẩn để nạp acquy thì có hai phương pháp nạp:
-Nạp bình thường :sử dụng dòng nạp bằng một phần 10 dung lượng của bình và nạp dòng vòng 10 tiếng .VD: bình 100Ah thì nạp với dòng 10A trong vòng 10h là bình đầy điện.Phương pháp nạp này chậm nhưng tốt cho bình.

-Nạp nhanh: Sử dụng dòng nạp bằng 50% dung lượng bình và nạp điện trong vòng 1/2 h.Phương pháp nạp này nạp bình nhanh nhưng hại bình.
-Như vậy là với máy nạp 100A bạn hoàn toàn có thể nạp được bình 200A , không những thế nếu bạn còn có thể nạp 10 bình 100 Ah đấu song song với nhau cùng một lúc.
[MERGETIME="1425478972"][/MERGETIME]
Nếu bác cắm sạc mà A không lên thì bình acquy đó đã bị sunfat hóa bản cực và không có khả năng tích điện được nữa. Trường hợp thứ hai là bình đó đã đầy điện lên A cung không lên.
[MERGETIME="1425478987"][/MERGETIME]
Nếu bác cắm sạc mà A không lên thì bình acquy đó đã bị sunfat hóa bản cực và không có khả năng tích điện được nữa. Trường hợp thứ hai là bình đó đã đầy điện lên A cung không lên.
[MERGETIME="1425479052"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1425479147"][/MERGETIME]
Bác ơi cho e hỏi. E mới mua bình ắc quy đồng nai 43ah. Mắt trên bình Lúc mới mua về màu xanh. E dùng mấy lần thì chuyển sang màu trắng. Cần phải nạp thêm. Nhưng e nạp rồi mà mắt bình vẫn màu trắng. Cho e hỏi phải làm thế nào ạ.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
tkế các cụ cko e hỏj .bìnk ắc quy 12v mà 200ah. nkưng khj mjnk nắp kíck đjện vào để dùng bóng đjện 220v va 13w .thì dùng dc trong bao nhjêu gjờ ạ
- Về mặt lý thuyết, bình 12V-200 Ah, sẽ có thể cấp được 2400Wh
- Cho rằng bộ biến đổi điện 12V lên 220V có hiệu suất 100%, không có tổn hao trên dây
- Bóng đèn có công suất 13W, nên bình điện kia sẽ nuôi được đèn trong: 2400 Wh : 13 W = 184,6 h

Cai banh xe

Bác ơi cho e hỏi. E mới mua bình ắc quy đồng nai 43ah. Mắt trên bình Lúc mới mua về màu xanh. E dùng mấy lần thì chuyển sang màu trắng. Cần phải nạp thêm. Nhưng e nạp rồi mà mắt bình vẫn màu trắng. Cho e hỏi phải làm thế nào ạ.
Bác nạp như thế nào: dòng, áp?

Xuanngoc1994

Tài xế O-H
Các cụ giải đáp giúp e vấn đề với ạ.giả sử Nếu 1bình ắc quy 12v 70ah để quá đêm thì bình bị tiêu điện trên thiết bị , khi kiểm tra dòng tiêu điện thì thấy thiết bị đó đang tiêu là 3 ampe . Vậy công thức tính để biết 1giờ nó tiêu hao bao nhiêu ampe là tính như thế nào ạ. Các cụ chỉ giáo e với

wensheng

Tài xế O-H
Các cụ giải đáp giúp e vấn đề với ạ.giả sử Nếu 1bình ắc quy 12v 70ah để quá đêm thì bình bị tiêu điện trên thiết bị , khi kiểm tra dòng tiêu điện thì thấy thiết bị đó đang tiêu là 3 ampe . Vậy công thức tính để biết 1giờ nó tiêu hao bao nhiêu ampe là tính như thế nào ạ. Các cụ chỉ giáo e với
Đơn giản nhất cứ dùng P=UxIxt thôi bạn; như trường hợp của bạn P=12x3x1=36Wh

wensheng

Tài xế O-H
Nếu bình đầy điện bỏ qua hao tổn và hiêu suất cứ cho 80% thì cơ bản: 12x70x0.8=672W
1 giờ thiết bị dùng 36w vậy tối thiểu bình của bạn trụ được khoảng 18h là hết điện

thehoaspkt08

Tài xế O-H
200 ah là xả 200 Ampe trong vòng 1h . Nếu thiết bị bác ko xài tới 200 a thì thời gian tăng lên. Dòng xạc cho 200 a thi chỉ cần 1/10 thoi tứ là máy xạc 20 am là ok nếu hơn xíu thì càng tốt. Nạp dòng cao thì nhanh đầy mà hại bình lắm.20a thi bác xạc 10h

Cai banh xe

Tiêu hết 3Ah, bác ạ

wensheng

Tài xế O-H
Bác tính công thức như nào ạ nói rõ e biết dk không
Tại câu hỏi của bạn sai thôi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên