Hiểu về thông số của Ắc quy

tranvanson
Bình luận: 47Lượt xem: 44,311

cuongdeptrai82

Tài xế O-H
Mấy bạn ai biết cho mình hỏi tí. Ac quy 12V 200 Ah Vậy Ah là gì? Bộ sạc ác quy có ghi 100A có sạc được acsquy đó k? Rất mong sự chỉ bảo .Thanks
Thông sô này cho ta biết 12v la điện ap bình 200AH la chỉ sức chứa của bình AH cang lớn sức chứa càng lớn . May nạp 100A nạp được thoai mái . Khi nạp điều chỉnh dòng nạp bằng 1/10 AH của bình vơi bình của bạn điều chỉnh đông hồ Ampe ở mức 20A . Lưu y khi mới nạp vì bình kiệt mình ko nên chỉnh đồng hồ Vônke lên kệ một luc no tự lên nếu chinh lên dòng cung lên theo hại ĂQ

cuongdeptrai82

Tài xế O-H
Chào các cụ mình cũng xin gop chút hiểu biết của mình !
-Acquy 12V -200Ah có nghĩa là nó là loại acquy 12V và có dung lượng là 200Ah .Ah là dung năng phóng dòng của acquy trên thời gian một giờ , nó là tiêu chuẩn để đánh giá dung lượng của acquy .Acquy có Ah càng lớn thì bình càng khỏe.

VD :Với acquy 12V-200Ah ,thì 200Ah có nghĩa la acquy có khả nang cung cấp một dòng điện 12V với cường độ dòng 200 A trong một giờ .
  • Về vấn đề nạp acquy : theo tiêu chuẩn để nạp acquy thì có hai phương pháp nạp:
-Nạp bình thường :sử dụng dòng nạp bằng một phần 10 dung lượng của bình và nạp dòng vòng 10 tiếng .VD: bình 100Ah thì nạp với dòng 10A trong vòng 10h là bình đầy điện.Phương pháp nạp này chậm nhưng tốt cho bình.

-Nạp nhanh: Sử dụng dòng nạp bằng 50% dung lượng bình và nạp điện trong vòng 1/2 h.Phương pháp nạp này nạp bình nhanh nhưng hại bình.
-Như vậy là với máy nạp 100A bạn hoàn toàn có thể nạp được bình 200A , không những thế nếu bạn còn có thể nạp 10 bình 100 Ah đấu song song với nhau cùng một lúc.
[MERGETIME="1425478972"][/MERGETIME]
Nếu bác cắm sạc mà A không lên thì bình acquy đó đã bị sunfat hóa bản cực và không có khả năng tích điện được nữa. Trường hợp thứ hai là bình đó đã đầy điện lên A cung không lên.
[MERGETIME="1425478987"][/MERGETIME]
Nếu bác cắm sạc mà A không lên thì bình acquy đó đã bị sunfat hóa bản cực và không có khả năng tích điện được nữa. Trường hợp thứ hai là bình đó đã đầy điện lên A cung không lên.
[MERGETIME="1425479052"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1425479147"][/MERGETIME]
Bài viết cua bạn rất chi tiết !

tungfffff

Tài xế O-H
+ 12V là điện áp 2 cực của ắc quy.
+ 200 Ah là thông số chỉ lượng điện tích trong ắc quy (giống như thùng nước 200 lít lớn hơn thùng nước 100 lít). Theo lý thuyết, nếu dòng điện sử dụng là 1 A thì sau 200 giờ ắc quy sẽ hết điện.
+ Tương tự, bộ sạc 100A là bộ sạc có khả năng cung cấp dòng 100A. Vậy nếu chạy hết công suất thì sau 2 giờ sẽ là 200A, đủ nạp đầy cho ắc quy 200A. Máy nạp 10A cũng có thể nạp đầy ắc quy trên trong 20 giờ.
Tuy nhiên đó chỉ là giá trị và thông số trên lý thuyết. Trên thực tế, khả năng cung cấp của ắc quy không được như vậy. Dòng nạp chỉ nên giới hạn ở 10% dung lượng của ắc quy.
Bộ sạc 100A là trong 1h nạp được 100A phải k ạ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên