Hỏi: Kinh nghiệm nhận biết lượng ga điều hòa nạp đủ chưa có đúng không

Phongtrinhxuan
Bình luận: 6Lượt xem: 2,620

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Theo bác thanhthe có một số loại xe mà nạp thừa hay thiếu một lạng thì không lạnh
Em có hỏi một số ông thợ điều hòa khác có biết con xe này nạp bao nhiêu kg là đủ không
ông ấy bảo rằng cứ cho xe nổ máy nạp ga vào đường thấp áp rồi sờ ống thấp áp, thấy lạnh như mình cầm cục đá lúc đó là ok

Các bác thấy thế nào ạ, nếu có kinh nghiệm khác xin chia sẻ

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Ðề: Hỏi: Kinh nghiệm nhận biết lượng ga điều hòa nạp đủ chưa có đúng không

Đó là 1 cách làm, nhưng đó là cách làm khá chủ quan! Tất nhiên tuỳ từng ý kiến của mỗi người khác nhau do quá trình làm và đúc kết được.
Em thì kinh nghiệm còn non kém nên chỉ dám chém bừa tí thôi :D.
Còn ý kiến cá nhân em thì làm như thế là chưa tốt. Theo em mỗi dòng xe đã có định lượng gas quy định chuẩn, nên cần nạp đúng lượng gas do nhà sản xuất đã đưa ra ( tôn trọng nhà sản xuất) , nếu nạp đúng lượng gas mà không lạnh là hệ thống có vấn đề. Còn nạp theo kiểu " sờ nắn " đó là do đã làm lâu hoặc nhiều nên các bác thợ phán đoán theo kinh nghiệm, đặc biệt với những dòng xe họ chưa làm bao giờ, chưa biết lượng gas chính xác. Và mùa đông làm theo kiểu áp suất và "sờ nắn" đó thì phán đoán rất dễ sai, nguy cơ thiếu gas rất cao (thừa gas cũng có). Đến khi mùa hè đến hệ thống ko lạnh do áp thay đổi thì lúc đó sẽ ko tốt cho mình! :D
Đó là quan điểm của riêng em thôi! Do kinh nghiệm vẫn còn đang bổ sung nên sai đâu các bác sửa hộ! :D

tunglam.9x

Tài xế O-H

Theo bác thanhthe có một số loại xe mà nạp thừa hay thiếu một lạng thì không lạnh
Em có hỏi một số ông thợ điều hòa khác có biết con xe này nạp bao nhiêu kg là đủ không
ông ấy bảo rằng cứ cho xe nổ máy nạp ga vào đường thấp áp rồi sờ ống thấp áp, thấy lạnh như mình cầm cục đá lúc đó là ok

Các bác thấy thế nào ạ, nếu có kinh nghiệm khác xin chia sẻ

mỗi xe có 1 cái mắt soi ga nhé cậu...khi ga thiếu cái mắt đó nó sôi nhiều..ta nập ga khi nào nó hết sôi thì thôi hoặc tốt nhất cứ để nó sôi 1 tý là đẹp

tranquynhnd

Tài xế O-H

Theo em thì tốt nhất là ta nạp ga theo quy đinh cuả nhà sản xuất còn chẳng may xe bị mất tem hoặc ko có mắt ga thì phải căn cứ vào áp suất để nạp còn việc sờ tay vào đường ống chỉ mang tính chất tham khảo thôi

Princelovely_dn

Tài xế O-H

Cảm nhận bằng tay là cách tốt nhất để nạp gas,mắt lọc chỉ đúng với xe còn mới ( hiện giờ nhiều xe đời mới k có mắt gas ) nếu mỗi lần nạp gas phải cân đo + tìm tiêu chuẩn gas theo xe thi mất time . Với lại gas đâu chỉ có 1 loại,chắc gì nó như gas theo xe. Đó là ý kiến của em,nếu thấy k đúng mấy bác bỏ qua cho.

hoangphucauto

Tài xế O-H

Các cách nói trên ta phải tổng hợp lại nhé nhìn dồng hồ bên cao áp từ 13den16 ben thap ap tu 1;5 den 2;5 ma lanh la ok vua nap vua nhin dong ho vua so ong neu ko co huong dan luong ga cua nha san xuat ? thi cu theo ap suat nam trong rai tren tuy theo loai xe ma thay lanh la ok

viethong84

Tài xế O-H

Việc sờ tay vào thấy mát là chỉ là làm theo hinh nghiệm thôi còn việc nạp theo tiêu chuẩn thì cần phải theo thông số của xe đó quy định nạp loại ga nào và bao nhiêu kg.tất cả đều có ở trên tem hết mà,

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên