Hỏi về cách chỉnh clê cân lực

datvietxo
Bình luận: 26Lượt xem: 8,771

datvietxo

Tài xế O-H
Tuần mới em xin chúc cả nhà mình sức khỏe, gặp nhiều may mắn trong công việc.:D:D:D
Chả là thế này xưởng em có cái cle cân lực, trước đây mua về thì có hướng dẫn 1 ông anh cách chỉnh nhưng sau này ông này gia đi bicycle oh và không có truyền đạt lại cho tụi em biết:D, mấy ngày nay ae ở xưởng thảo luận về vấn đề này nhiều quá mà vẫn chưa biết cách chỉnh cụ thể, ông này nói một kiểu ông kia nói một kiểu, chả biết thế nào mà lần.
Vậy hôm nay lên trên đây bác nào biết chia sẻ cho em rõ với hay có tài liệu, hình ảnh thì càng tốt ạ.

Cho em gửi lời cảm ơn trước ạ ngoctrinh7ngoctrinh7ngoctrinh7.

Và đây là hình ảnh cân lực của nhà em.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Tuần mới em xin chúc cả nhà mình sức khỏe, gặp nhiều may mắn trong công việc.:D:D:D
Chả là thế này xưởng em có cái cle cân lực, trước đây mua về thì có hướng dẫn 1 ông anh cách chỉnh nhưng sau này ông này gia đi bicycle oh và không có truyền đạt lại cho tụi em biết:D, mấy ngày nay ae ở xưởng thảo luận về vấn đề này nhiều quá mà vẫn chưa biết cách chỉnh cụ thể, ông này nói một kiểu ông kia nói một kiểu, chả biết thế nào mà lần.
Vậy hôm nay lên trên đây bác nào biết chia sẻ cho em rõ với hay có tài liệu, hình ảnh thì càng tốt ạ.

Cho em gửi lời cảm ơn trước ạ ngoctrinh7ngoctrinh7ngoctrinh7.

Và đây là hình ảnh cân lực của nhà em.
View attachment 55131 View attachment 55132 View attachment 55133
Số trên cột dọc là số đến hàng chục, số trên tay vặn tròn là số hàng đơn vị. Số lực đặt là số trên hàng dọc cộng số trên tay vặn. Do bác chụp ảnh khéo qúa nên nhìn không rõ để đọc số cho bác. Cái này có thể đặt theo hệ mét, có thể đọc theo hệ inch

alpcabu

Tài xế O-H
Cho em hỏi về Cần lực. Em đang có cần lực 42 Nm - 210 Nm dài đòn 470 mm, em cần siết 27 Nm.

Hỏi: em có thể để ở 54 Nm, và nắm đòn ở 235 mm để siết được không?

Thanks!

XM131

Tài xế O-H
Cho em hỏi về Cần lực. Em đang có cần lực 42 Nm - 210 Nm dài đòn 470 mm, em cần siết 27 Nm.

Thanks!
Không được cụ nhé. Mặc dù khi cầm tay đòn ngắn đi thì cùng một lực kéo thì moment sẽ giảm đi, nhưng mà như vậy là sai vì tay mình có biể lực xiết là bao nhiêu đâu. Cần mua cà lê lực có dải nhỏ hơn phù hợp dãi lực cần xiết.

Cai banh xe

Thanks!
Không được bác ạ. Bác vặn ở đâu cũng thế thôi, nó vẫn đo được như cũ. Bác nên mua cái khác mà dùng

alpcabu

Tài xế O-H
Không được cụ nhé. Mặc dù khi cầm tay đòn ngắn đi thì cùng một lực kéo thì moment sẽ giảm đi, nhưng mà như vậy là sai vì tay mình có biể lực xiết là bao nhiêu đâu. Cần mua cà lê lực có dải nhỏ hơn phù hợp dãi lực cần xiết.

Không được bác ạ. Bác vặn ở đâu cũng thế thôi, nó vẫn đo được như cũ. Bác nên mua cái khác mà dùng

Các bác cho em hỏi thêm chút:

Moment = lực tác động x cánh tay đòn

Ở cần cân lực của em
- Cánh tay đòn không đổi 470 mm
- Khi chỉnh lực tức là ta thay đổi lực tác động phải không? Tức là tác động đủ lực thì cần nổ.
(ví dụ: Chỉnh ở 54 Nm tức là:
Lực tác động = Moment / cánh tay
= 54 / 0.47 = 114.89 N)
Vậy khi tác động đủ 114.89 N thì cần nổ)

Cho mình hỏi:
khi chỉnh ở 54 Nm tức là lực tác động đủ 114.89 N thì cần nổ phải không, vậy lực không đổi. Lúc này mình đổi cánh tay đòn còn 235 mm thì
Moment = 114.89 x 0.235 = 26.99 N

Mình nghĩ vậy có đúng không các bác?

Cai banh xe

Ở cần cân lực của em
- Khi chỉnh lực tức là ta thay đổi lực tác động phải không? Tức là tác động đủ lực thì cần nổ.
= 54 / 0.47 = 114.89 N)

Cho mình hỏi:
khi chỉnh ở 54 Nm tức là lực tác động đủ 114.89 N thì cần nổ phải không, vậy lực không đổi. Lúc này mình đổi cánh tay đòn còn 235 mm thì

Sai. Bác chỉnh lực không phải chỉnh lực tác động mà chỉnh lại độ nhạy của "ngòi nổ"

Nguyendong1988

Tài xế O-H

Ở cần cân lực của em
= 54 / 0.47 = 114.89 N)

Cho mình hỏi:

Quá đúng bác ạh.vậy bác định cắt cánh tay đòn đó đi hay mua cái khác

alpcabu

Tài xế O-H
Sai. Bác chỉnh lực không phải chỉnh lực tác động mà chỉnh lại độ nhạy của "ngòi nổ"

Trước tiên rất cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp em. Do vậy em cũng xin hỏi tiếp, mong bác giúp em luôn ạ:

Độ nhạy ở đây không phải là nhạy ở 114.89 N hả bác? Khi mình thay đổi cánh tay đòn thì độ nhạy em nghĩ cũng không đổi, nếu thay đổi thì nó thay đổi thế nào ạ?

Rất cảm ơn ạ!

Cai banh xe

Trước tiên rất cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp em. Do vậy em cũng xin hỏi tiếp, mong bác giúp em luôn ạ:

Độ nhạy ở đây không phải là nhạy ở 114.89 N hả bác? Khi mình thay đổi cánh tay đòn thì độ nhạy em nghĩ cũng không đổi, nếu thay đổi thì nó thay đổi thế nào ạ?

Rất cảm ơn ạ!
Bác phải bổ tung cái lõi thước ra thì sẽ thấy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên