Hỏi về hệ thống treo trong đồ án ô tô ???

kienducute
Bình luận: 7Lượt xem: 5,256

kienducute

Tài xế O-H
Cho mình hỏi về cách bố trí giảm chấn của hệ thống treo. Mong các pro giúp đỡ
+ Khi nào giảm chấn đặt thẳng đứng,ở cầu trước hay sau ??? loại xe nào áp dụng kiểu này.
+ Khi nào giảm chấn đặt nghiêng hướng về trước, hướng về sau ??... câu hỏi tương tự như trên ..
+ Có loại giảm chấn bên bánh xe trái thì nghiêng về trước, bên bánh phải thì nghiêng về sau (trên cùng 1 cầu)...
Mong mọi người ai biết thì cho em ý kiến, Cảm ơn mọi người .....

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
+ Khi nào giảm chấn đặt thẳng đứng,ở cầu trước hay sau ??? loại xe nào áp dụng kiểu này.
+ Khi nào giảm chấn đặt nghiêng hướng về trước, hướng về sau ??... câu hỏi tương tự như trên ..
+ Có loại giảm chấn bên bánh xe trái thì nghiêng về trước, bên bánh phải thì nghiêng về sau (trên cùng 1 cầu)...

Tất cả các câu hỏi đều liên quan đến quan hệ của các góc đặt bánh xe: Góc doãng, độ chụm, Góc nghiêng đứng, góc nghiêng ngang...

kienducute

Tài xế O-H
Phiền bác born-@ có thể trả lời cụ thể cho mình được không. Bác trả lời chung chung quá, mình không hình dung được. Mình giả dụ hệ thống treo mà mình muốn hỏi ở trên là nhíp và xe tk là xe bus thì cách bố trí giảm chấn ( như đã hỏi trên ) sẽ bố trí như thế nào ở cầu trước và sau. Mong bác trả lời cụ thể hơn chút ....

huynguyenmbv

Tài xế O-H
Tất cả các câu hỏi đều liên quan đến quan hệ của các góc đặt bánh xe: Góc doãng, độ chụm, Góc nghiêng đứng, góc nghiêng ngang...
Cái em đang nói là liên quan đến trụ quay đứng,còn bạn hỏi là về phần tử giảm chấn( dập tắt dao động) ấy.
Góc doãng, độ chụm: liên quan chạc chữ A trên treo độc lập.

em muốn hỏi cách bố trí chéo của hai shock absorber này hả?

kienducute

Tài xế O-H
Anh huynguyenmbv trả lời giúp em vì sao người ta bố trí chéo của hai giảm chấn của hệ thống treo ( nhíp) và các cách bố trí khác nữa
Mình hỏi lun là xe bus 42 chỗ (toàn tải 16T5) ngồi là xe bus cỡ trung phải ko ạ. Có tài liệu nào phân loại chính xác cái này không ạ
Còn một vấn đề nữa là khi nào cầu xe đặt trên và dưới nhíp, về khoảng chịu lực và độ êm dịu có khác nhau ko ạ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
1. Giảm chấn sẽ đặt thẳng nếu xe thiên hướng on road, và đủ không gian cho phép. Rất phổ biến trên các xe kiểu sedan
2.3. Đặt nghiêng theo chiều dọc, chủ yếu là do không gian hạn chế. Loại này hay gặp trên xe đa dụng, tải nhỏ, thường lắp ở cầu sau chủ động. Xe dùng: Nisan Urval, Toyota Coaster, Toyota Hiace..

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên