Hộp số tự động xe vios 2007

N
Bình luận: 23Lượt xem: 3,134

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Nhân tiện em có 1 yêu cầu to to với những bác dày dặn kinh nghiệm nhue bác Cái Bánh Xe hay Phạm Vỵ,......
Các bác có thể nói thêm cho những kẻ ngô nghê các vấn đề sau của hộp sô tự động nói chung và của hộp số tự động U340E trên Vios 2007 để bọn em mở n\mang kiến thức được không ạ?
- Thứ nhất: Đối với hộp số tự động thì em thấy có cái công tắc có các vị trí là P, R, N, D, 2, L chúng có tác dụng gì ạ, em thấy khong hiểu lắm về cách điều khiển cái tay cầm này của HSTĐ ạ.
- Thứ hai: cái công tắc này lại được nối với công tắ O/D: liên quan 1 chút đến cái công tắc O/D, các bác có thể giải thích thêm cho em về số O/D được không ạ, tại sao đến 1 tốc độ nhất định mới chuyển sang số O/D và nếu không bật công tắc thì không thể lên đk số O/D ạ?
- Thứ 3: Số tự động sao lại có các van chuyển số 1-2, 2-3, 3-4 ạ? Em nghĩ số tự động thì nó tự động chuyển số theo tải và tốc độ cho người lái chứ?
Và thêm nữa là các bác có thể cho em biết trạng thái của các van S1, S2, SL, ST và SLT ở các chế độ của xe không ạ? Em đọc về phần nguyên lý điều khiển của HSTĐ mà chẳng hiểu gì cả, cứ mập mờ như mơ ngủ ạ, mong các bác chém mạnh tay! :)))
Tôi thì kinh nghiệm không có nên không dám đứng vào chỗ dày dặn kia ( chỉ có cái da mặt thì dày thôi), nhưng cũng chém bừa vài phát kiếm tý xăng:
1/ Cái công tắc P,R,N...là để hộp điều khiển biết hộp số đang ở dải nào. Tay số thì cứ đạp nhẹ phanh là kéo thôi
2/ Công tắc OD, không phải xe nào cũng có. Hình như Toyota Vios thì không có OD. Hãy hiểu OD là số cao nhất là bác có thể giải thích được mấy thứ bác hỏi về OD. Khi bật đèn OD lên, sẽ không chuyển được đến số cao nhất nữa
3/ Thì nó vẫn chuyển số theo tải và tốc độ đấy thôi. Chuyện có mấy cái van như thế kia là do thằng kỹ sư nó bố trí phù hợp với bản đồ chuyển số của nó. Có xe như trên, có xe không
Và thêm nữa, nếu bác đang học, đọc mấy cái này thì sẽ kém đi đấy. Chứng cứ là bác như mơ ngủ giữa ban ngày, mãi mà không hiểu gì

nhokmiko123

Tài xế O-H
Tôi thì kinh nghiệm không có nên không dám đứng vào chỗ dày dặn kia ( chỉ có cái da mặt thì dày thôi), nhưng cũng chém bừa vài phát kiếm tý xăng:
1/ Cái công tắc P,R,N...là để hộp điều khiển biết hộp số đang ở dải nào. Tay số thì cứ đạp nhẹ phanh là kéo thôi
2/ Công tắc OD, không phải xe nào cũng có. Hình như Toyota Vios thì không có OD. Hãy hiểu OD là số cao nhất là bác có thể giải thích được mấy thứ bác hỏi về OD. Khi bật đèn OD lên, sẽ không chuyển được đến số cao nhất nữa
3/ Thì nó vẫn chuyển số theo tải và tốc độ đấy thôi. Chuyện có mấy cái van như thế kia là do thằng kỹ sư nó bố trí phù hợp với bản đồ chuyển số của nó. Có xe như trên, có xe không
Và thêm nữa, nếu bác đang học, đọc mấy cái này thì sẽ kém đi đấy. Chứng cứ là bác như mơ ngủ giữa ban ngày, mãi mà không hiểu gì
Đúng là em càng đọc càng thấy mơ màng thật !!!!

nhokmiko123

Tài xế O-H
Bác có thể nói thêm cho em về dải tốc độ hoạt động của R , L và 2 đk không ạ> Khi mà lùi thì van điện nó điều khiển như thế nào ạ?

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác có thể nói thêm cho em về dải tốc độ hoạt động của R , L và 2 đk không ạ> Khi mà lùi thì van điện nó điều khiển như thế nào ạ?
Viết ra hết thì dài lắm, bác ạ. Khi một số hoạt động là phải mô tả từ van điện đến van dầu, đến các bộ ma sát, các cặp bánh răng...rất dài, bác ạ. Không biết bác có nhớ nổi không, hơn nữa, mỗi xe mỗi khác, không giống nhau đâu

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên