Hướng dẫn tự thay bố thắng

B
Bình luận: 2Lượt xem: 2,380

baoduongoto

Tài xế O-H
chào các bác trong diễn đàn nếu mình muốn bảo trì hoặc tự sửa xe của mình thì đây là cách tự thay bố thắng xe của các bác, là sao biết thắng xe các bác bị mòn, đây là cách để nhận biết:

1- là các bác nhìn vào bình dầu thắng giảm xuống 1/2 bình là thắng mòn.
2- là nghe thấy tiếng kêu két két thì biết là thắng mòn

Đây là cách để thay thắng, trước hết tháo bánh xe ra và qoay cái má thắng ra phía ngoài , sau đó dùng cái C clamp và chìa khóa 10 mm, chìa khóa 10 mm thì mở nút xả thắng, các bác phải để C clamp vào trước xiết vừa tới sau đó mở nút xả thắng, tiếp theo là xiết cái C clamp vào cho tới khi khi cứng tay thì khóa nút xả thắnng lại, mục đích làm như vậy để kiểm tra xem cái má thắnng có bị frozen hay không nếu có thì phải luôn, sau đó tháo 2 con ốc của má thắng thường thì 2 con ốc đó là 14 mm, hoặc 17 mm, sau khi tháo ra xong thì lau chùi sạch sẽ các thiết bị thắng.

Sau đó hãy dùng loại mỡ bò trắng mà người ta thường gọi là (caliper grease compound) đưa vào 2 cái rảnh trên thân bracket, mục đích dùng để bôi trơn cái má thắng, sau đó thì lắp lại như củ, xin nhớ rằng cái nào mở trước thì lắp sau, còn các mở sau thì lắp trước. như vậy thì sẽ có bộ bố thắng mới, chúc các bác cuối tuần vui vẽ bên gia đình mến.

kyoauto

Tài xế O-H
hahahha bác ấy rảnh rỗi đó, phanh đĩa thay bố không phải xả dầu thắng. Chỉ thay dầu khi dầu phanh dơ, tới thời kì bảo dưỡng, hay thay cuppen thoi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên