huyndai Santafe-2004: Khi phanh có tiếng kêu khó chịu

D
Bình luận: 17Lượt xem: 2,654

dkauto_ql

Tài xế O-H
Chào các bác. Xin nhờ các bác kê đơn cho em SanTafe 2004 này dùm em với. tình hình lúc đầu em nó đại tu máy. Phần máy thì đã ok rùi. đang rảnh rảnh em lại xui bác chủ xe bảo dưỡng 4 bánh . hic và từ đây nó lại đổ bệnh ra các bác ạh. đen quá. em đã cho láng đĩa phanh trước , sau lại hết rùi . bảo dưỡng lại toàn bộ. đến h em chạy thử thì thấy ok , phanh ngon không vấn đề gì nên giao xe cho khách. 2 hôm sau xe vào bảo là khi phanh có tiêng kêu rất khó chịu. và nổi đèn abs. em lên chạy thử . lúc đầu thì không sao. nhưng đi được tầm 5 - 6 km thì khi phanh có tiếng kêu " cục cục cục " phía sau, mỗi lần phanh kêu khoang 7 - 10 tiếng. để 1 lát chạy lại vẫn bị như vậy. nghĩa là lúc đầu thì ok nhưng đi được 5 - 6 km là lại phát ra tiêng kêu khi phanh. em đọc lỗi thì bị cảm biến sau bên phụ. có khi nào vì bị cảm biến nên dẫn tới tiêng kêu này không các bác nhỉ . xin các bác cho ý kiến. xin lưu ý là đi được > 5km thì mới có hiêng tượng này ạh. xin cảm ơn. :37:

mr.anhtai

Tài xế O-H
bác cho em hỏi bác đã thay má mới chưa ạ. còn nữa khi bác tháo ra vệ sinh bác có kiểm tra lại vành răng và các cảm biến có bẩn không.khi bác phanh ở chân bác có hiên tượng rung hay có gì khác thường không? bác trả lời để em có thể cho vài ý kiến ngu ngốc của em

trungauto

Tài xế O-H
Vậy thì chính nó rùi Bác ah. Khi tháo lắp không chú ý kỹ thì bị dợt cái đó hoài thôi. Mấy ông thợ vườn hoặc tơ lơ mơ là làm hư nó ngay. Bác phải kiểm tra xem nó có bi hư hay khe hở không đúng, nếu khe hở sai thì chỉ cần chỉnh lại khe hở cho đúng thì OK thôi. Thân

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
hiện tượng này của bác chủ thớt khó góp ý kiến nhất là vì đi trên 5km nó mới phát tiếng kêu.nhưng tiếng kêu ntn thì phải nghe cụ thể mới biết được.bác phải nghe kĩ thì mới biết đuọc tiếng kêu ở đâu và tháo cụ thể ra xemcos gì khác thường không.kêu lục cục là tiếng kêu cơ khí mà.bác chỉ láng tăm bua thì không ảnh hưởng gì tới vánh răng ABS. còn nếu bác nào có ý kiến đèn báo ABS hay cảm biến có thể gây ra tiếng kêu lục cục dưới bánh xe khi phanh thì vào đây tranh luận với em

dkauto_ql

Tài xế O-H
đèn abs thì em đọc lỗi rùi, bị cái sau bên trái. nhưng cái đèn báo em bỏ qua, vấn đề là là tiêng kêu cơ các bác ạ. em vào test thì thông số cảm biến abs sau bên lái ko báo gì cả, luôn ở 0 km/h, còn 3 cái còn lại thì ok. ý em thắc mắc là khi tín hiệu báo về là 0 km/h thì hộp abs có điều khiển bơm làm việc mỗi khi ta đạp chân phanh để dẫn đến hiện tượng tiêng kêu náy không ạ. 1 vấn đề nữa là khi chạy được 5km trở lên thì mới bị. giống như khi má phanh bị nóng lên ấy. khó hiểu quá các bác ạh

dkauto_ql

Tài xế O-H
phanh bình thường bác ạh. kich cầu lên quay lốp vèo vèo. vấn đề kẹt em nghĩ không phải. còn điều nữa là nó kêu phía sau. phanh sau thì phanh chân dùng đĩa , còn phanh tay thì dùng má nằm phìa trong đĩa phanh chân nhé.

nguyenbinh10

Tài xế O-H
bác kiểm tra mấy cái ắc phanh chưa ạ, với nữa bác có tháo phanhtay bảo dưỡng không?
bác đậu xe lắc mạnh xe xem có tiếng kêu không ạ.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
đèn abs thì em đọc lỗi rùi, bị cái sau bên trái. nhưng cái đèn báo em bỏ qua, vấn đề là là tiêng kêu cơ các bác ạ. em vào test thì thông số cảm biến abs sau bên lái ko báo gì cả, luôn ở 0 km/h, còn 3 cái còn lại thì ok. ý em thắc mắc là khi tín hiệu báo về là 0 km/h thì hộp abs có điều khiển bơm làm việc mỗi khi ta đạp chân phanh để dẫn đến hiện tượng tiêng kêu náy không ạ. 1 vấn đề nữa là khi chạy được 5km trở lên thì mới bị. giống như khi má phanh bị nóng lên ấy. khó hiểu quá các bác ạh

khi đèn ABS sáng nên thì chức ngăng ABS không hoạt động nữa mà trở thành phanh thủy lực thường thôi.hom nay bác đã phát hiện thêm gì mới chưa?nếu nghi ngò phanh tay thì bác tthao bỏ hẳn cơ cau phanh tay ra xem sao.có 1 giả thiết la là đĩa phanh láng không cân nữa,nhưng như thế mới đi cũng có thể bị.nếu chỉ kêu 1 bên bac đổi thử 2 đĩa phanh sang bên kia xem sao.kon tín hiệu ABS thì làm đơn giản thôi mà

dkauto_ql

Tài xế O-H
lúc đầu nghi do đĩa phanh láng không chuẩn , đã đem đi láng lại nhưng không được. em cung đã đổi 2 đĩa phanh sau cho nhâu nhưng vẫn thế. chán quá .từ sáng h vẫn chưa được. để chiều thay hết mấy cái ắc cao su giảm chấn thử xem . bực 1 nỗi là đi được 1 đoạn khá dài mới kêu. thế mới đau .

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Như bác tả thì con này có cảm biến tốc độ bánh xe riêng cho 4 bánh.Theo em được biết khi đèn ABS sáng và cảm biến nào báo 0km/h khi chạy hệ thống ABS sẽ không hoạt động.Có vấn đề thắc mắc là trước khi bác bảo dưỡng phanh thì cảm biến đó đã chết chưa ,đã báo lỗi ABS chưa?Em nghĩ nên kiểm tra xem mấy cái ắc xem thế nào?Sau khi kêu mình dừng hẳn lại rồi chạy tiếp thì nó kêu lại ngay lúc đó hay 5,6k sau nó mới kêu lại?

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Như bác tả thì con này có cảm biến tốc độ bánh xe riêng cho 4 bánh.Theo em được biết khi đèn ABS sáng và cảm biến nào báo 0km/h khi chạy hệ thống ABS sẽ không hoạt động.Có vấn đề thắc mắc là trước khi bác bảo dưỡng phanh thì cảm biến đó đã chết chưa ,đã báo lỗi ABS chưa?Em nghĩ nên kiểm tra xem mấy cái ắc xem thế nào?Sau khi kêu mình dừng hẳn lại rồi chạy tiếp thì nó kêu lại ngay lúc đó hay 5,6k sau nó mới kêu lại?

ca này khó đẻ phải không bác KIA. có lẽ lại phải cúng thôi bác ah. hix:3:

dkauto_ql

Tài xế O-H
nếu dừng lại lâu thì đi 1 lát mới kêu. còn phanh dừng lại rồi đi liền thì mỗi khi phanh là nó kêu ngay. lúc trước nó vào em làm đại tu máy nên cung ko để ý đèn abs đã bị hay chưa các bác ạh. thế mới củ chuối.

hoangmeo123456

Tài xế O-H
Thế là kêu đằng sau mà cả hai bên hay là kêu bên bị cảm biến thôi hả bác. Theo em trước tiên bác hãy xử lý cái vụ cảm biến xem thế nào đã. Từng bước rồi rút kinh nghiệm cũng được mà bác.

dkauto_ql

Tài xế O-H
báo cáo đã xong rồi ạ. bị hệ thông phanh tay, gồm chốt giữ và lò xo cung đã yếu rồi. em cho thay tất với lại tán lại má phanh >>> ok.

MQQ

Tài xế O-H
Mình xin góp ý về vấn đề bạn thắc mắc là khi " chết 1 cảm biến abs ở 1 bánh thì bơm có bơm tới bánh không ? ". theo mình thì chắc chắn có, vì mình đã gặp rất nhiều xe bị chuột cắn cả 2 bên abs và nếu khi ấy không bơm không cho dầu xuống thì... tan xe luôn.
Vì tiếng kêu chỉ bạn được nghe nên mình không giám phán mạnh, Nhưng nếu tiếng đúng ở phanh bánh sau thì mình xin góp ý một vài ý kiến mình đã gặp
1. tiếng kêu xít xít(do trai bề mặt hoặc khi rửa xe nước vào) => cái này thì mình thường tháo ra trà lại bề mặt phanh
2. Khi bạn bảo dưỡng phanh cần chú ý tới ống dẫn hướng ( cái chốt xiên ấy ) cái này mà kẹt hoặc dơ thì có vấn đề đấy ( dơ quá khi đạp phanh cũng có tiếng kêu và má phanh ăn không đều )
3. bộ ôm má phanh má mất dẫn tới bản thân 2 má phanh dơ ( quả này kêu khủng khiếp luôn ) chạy không cũng kêu chứ không cần đạp phanh,=> bọn mình thường hàn đắp để khi ráp cho đỡ dơ
...
Còn trường hợp của bạn mình thấy bạn nên kiểm tra lại từ đầu từ cụm phanh tay bên trong và cảm biến abs
vì :
khi bạn giao xe thì phanh ok không báo check( điện đóm ngon). Vậy khi quay lại tại sao lại báo check và chết cảm biến
Bạn nên hỏi thông tin lại từ khách hàng và xem lại từ đầu
Chúc bạn sớm tìm ra cầu trả lời và nhớ pm lại cho anh em tham khảo nhé !

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên