Hyundai Click sau khi thay xi lanh phanh sau và dầu phanh mới đạp phanh rung bần bật

Koaisat
Bình luận: 48Lượt xem: 4,941

Koaisat

Tài xế O-H
Tình hình là em mới thay bộ má phanh mới cho con Click, thay 2 silanh phanh sau, thay dầu phanh mới, đĩa và tăng bua láng mới lại ngon lành cành đào. Quy trình thực hiện y chang sách không hiểu sao đi chậm vẫn bình thường nhưng khi chạy từ khoảng 40 cây lô mếch giở lên đạp phanh xe rung bần bật, nhẹ thôi các bác ạ nhưng rất khó chịu, dội cả lên vô lăng sần sật, chân phanh cảm giác gợn nhẹ.
Kính mong các bác có nhiều kinh nghiệm chỉ giáo. Nguyên nhân và cách khắc phục.ạ. Em không phải thợ sửa chữa chỉ là dân a ma tơ yêu thích kĩ thuật ô tô thôi thời gian dảnh dỗi hay lôi xe nhà và xe anh em ra vọc vạch.
Cảm ơn các bác đax đọc bài và mong hồi âm ạ

veracruz

Tài xế O-H
Tình hình là em mới thay bộ má phanh mới cho con Click, thay 2 silanh phanh sau, thay dầu phanh mới, đĩa và tăng bua láng mới lại ngon lành cành đào. Quy trình thực hiện y chang sách không hiểu sao đi chậm vẫn bình thường nhưng khi chạy từ khoảng 40 cây lô mếch giở lên đạp phanh xe rung bần bật, nhẹ thôi các bác ạ nhưng rất khó chịu, dội cả lên vô lăng sần sật, chân phanh cảm giác gợn nhẹ.
Kính mong các bác có nhiều kinh nghiệm chỉ giáo. Nguyên nhân và cách khắc phục.ạ. Em không phải thợ sửa chữa chỉ là dân a ma tơ yêu thích kĩ thuật ô tô thôi thời gian dảnh dỗi hay lôi xe nhà và xe anh em ra vọc vạch.
Cụ láng lại đĩa phanh đi, không láng ở chỗ cũ nữa. ok

hungem

Tài xế O-H
1.Bạn tháo đĩa trước ,tăng bua sau đi nơi khác kiểm tra như thế nào
2.Bạn thay bộ bố thắng trước hay sau? trong quá trình tháo ráp xem lại có sai xót gì không?trước chưa làm xe có hjện tượng này không?

engineno2

Tài xế O-H

Chào cụ! có 1 thời gian em cũng làm con mer s550 cũng bị như cụ, em đi láng lại đĩa phanh và chạy thử liên tục mấy hôm cho má phanh và đĩa phanh ôm sát vào nhau (em hay gọi là chạy rà má phanh ạ) tự nhiên lại hết cụ thử xem nhé

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
- Hiện tượng này xuất hiện trước hay sau khi làm?
- Bác xem lại vết tiếp xúc của má-đĩa; guốc- trống của phanh. Nhất là phanh trước
- Có thể đĩa và trống phanh bị đảo
- Có thể do hỏng moay-ơ. Bác đo lại thử xem

Genesis__coupe

Tài xế O-H
giống con getz của em. thay má phanh sau, láng tăng bua. lắp vào phanh cứ cành cạnh cả. tưởng lắp má phanh sai tháo ra lắp lại vẫn thế. thế là lại đi láng lại tăng bua. về vẫn thế, thế là đem đi cho khác láng. về còn kêu to hơn. cuối cùng mượn tăng bua của bác getz taxi. lắp vào ngon luôn => sợ mấy anh láng

TranDzung

Tài xế O-H
giống con getz của em. thay má phanh sau, láng tăng bua. lắp vào phanh cứ cành cạnh cả. tưởng lắp má phanh sai tháo ra lắp lại vẫn thế. thế là lại đi láng lại tăng bua. về vẫn thế, thế là đem đi cho khác láng. về còn kêu to hơn. cuối cùng mượn tăng bua của bác getz taxi. lắp vào ngon luôn => sợ mấy anh láng
Thông cảm cho anh láng đĩa nhà bác, có thể tối hôm trước hơi quá chén, nên hôm sau không chuẩn lắm
em cũng thiên về láng chưa chính xác.

Koaisat

Tài xế O-H
Xin chào các bác. Em đã ngoi lên rồi đây ạ. Gớm chết chết mấy hôm nay em bận đi xin học cho thằng cu con bù hết cả đầu. Cháu các bác năm nay vào lớp 1 tiểu học ạ.
Trước tiên em xin cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm chia sẻ. Báo cáo mới các bác sáng nay em đã kiểm tra lại con Click.
- 2 cụm phanh trước đĩa và má ăn chuẩn, đều. Qua kiểm tra trục quan bằng mắt thường em thấy ổn, ko vấn đề gì.
- 2 cụm phanh sau chiều qua em nghi ăn không đều, sau khi chạy một đoạn dài em xuống sờ tay thấy tăng bua bên phải nóng hơn bên trái.
Sáng nay tí toáy tháo ra em thấy đungs là bên phải ăn nhiều hơn chút. Đieemr tiếp xúc má phanh với tăng bua cả 2 cụm đeeuf giống nhau.
Cụ thể là má phía trước ( má dẫn động ) tiếp xúc với tăng bua tại điểm giữa, má phía sau ( má bị dẫn ) tiếp xúc với tăng bua tại điểm đầu phía trên gần si lanh

Em mang 2 quả tăng bua ra thợ yêu cầu láng lại, kiểm tra cẩn thận cho chuẩn hơn. Làm xong ông thợ thề sống thề chết kinh người. Em mang về lắp lại thì chỉ đỡ hơn chút, hiện tượng rung bần bật mối khi đạp phanh gần như hết hẳn nhưng cụm tăng bua bên trái lại có tiếng kêu lọc cọc rất khó chịu. Chạy chậm để ý kỹ thấy mỗi khi đạp nhẹ phanh có tiếng cộc nhẹ cảm nhận như tiếng má phanh bung ra đập vào lòng tăng bua.
Kính mong các cao thủ đã trải qua và xử lý thành công ca này cho em xin cao kiến đặng khắc phục triệt để mỹ mãn.
Em xin chân thành cảm ơn ạ!

Koaisat

Tài xế O-H
1.Bạn tháo đĩa trước ,tăng bua sau đi nơi khác kiểm tra như thế nào
2.Bạn thay bộ bố thắng trước hay sau? trong quá trình tháo ráp xem lại có sai xót gì không?trước chưa làm xe có hjện tượng này không?
Em thay bố thắng toàn bộ trước sau luôn, quá trình tháo lắp như sách bác ạ vì trước đos em đã làm con Morning nhà em rồi ( xe này của bạn em ). Trước chưa làm xe ko có hiện tượng gì, êm ru con bà rù :(

Koaisat

Tài xế O-H
- Hiện tượng này xuất hiện trước hay sau khi làm?
- Bác xem lại vết tiếp xúc của má-đĩa; guốc- trống của phanh. Nhất là phanh trước
- Có thể đĩa và trống phanh bị đảo
- Có thể do hỏng moay-ơ. Bác đo lại thử xem
Cảm ơn bác nhiều! Hiện tượng này xuất hiện sau khi làm bác ạ. Em kiểm tra 2 phanh trước thấy chuẩn, em đã láng lại 2 tăng bua sau nhưng ko cải thiện được bao nhiêu nhuw đã báo cáo các bác ở cm # 13 phía trên. Vấn đề đĩa và trống phanh bị đảo hoặc là hỏng moay ơ thì em chịu chết chẳng biết đo kiểm tra như nào. Bác có thể hướng dẫn cho em chút không ạ?

Koaisat

Tài xế O-H
Thế này thì chết sặc. Em hoang mang quá

hungem

Tài xế O-H
- Trước xe chưa thay không bị,thay bố ,vớt tăng bua thì bị
- Bạn tháo bố thắng ra,lồng vào trong tăng bua xem bố có ôm lưng tăng bua không nhé,bạn xây bố theo hinh tròn nơi nào bố ăn dấu màu đen trên lưng thì bạn lấy lữ cưa rà sơ một tí đến khi nạo ân đều thì ráp vào,lên bố cho đều bạn đạp phanh vài cái cho bố bun đều rồi quay xem có còn cạ bố không nhé,nếu còn cạ bạn tháo tăng bua ra rà lại những điểm ăn nhiều ấy
- Bạn kiểm tra moay-ơ cầm 2 tay lắc qua lắc lại lả thấy độ rơ ngay,
-Mình thường thay bố nếu trước có hiện tượng run nẩy bàn đạp phanh thì mình mới đem đi kiểm tra rồi mới vớt còn không thì mình chỉ thay bố thôi,bạn xem lại bố càng cho kỹ nhé,néu vẫn kêu bạn ráp bố cũ xem có kêu không nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên