KIA bông gô III bể ống turbo

nguyenquangdieu95
Bình luận: 13Lượt xem: 2,598

nguyenquangdieu95

Tài xế O-H
hôm qua e có được gặp 1 con xe như thế này các bác , xe đang chạy lên dốc gắt vào khúc cua củ chỏ thì xe nghe 1 tiến chéo 1 phát như búp sen xả hơi ở xe lớn chên dường hiện rõ một vệt nhớ chảy từ lúc nào, xe chay được 10 mét nữa nhìn ra đằng sau thì như 1 cõi tiên khói trắng toác,rất nhiều dừng xe lại kiểm tra thì thấy nhớt chảy tè le, thăm nhớt thì không còn 1 hột nào, sau khi lật ghế xem xét thì không thấy có ghì lạ tại e nghi là nó bị thổi gioong quy lát do tài xế đạp số 1 ghê quá , xe này xài ga điện. sau khi xăm xoi vs được mấy bác cho biết là xe bj nổ ống nhớt turbo do gãy turbo mà e cũng chả biết là nó gãy cái j, sau khi tháo đường dầu cấp lên turbo và bịt lại thì đổ dầu dô máy nổ garangti lấy chân không thắng rồi kéo xe về,chước khi bị hư xe đã chạy được 50km rồi. nhưng trong đầu em có 3 cái thắc mắc như sau cần các bác tư vấn:
1) tại sao xe bị chảy dầu chước mà sao lúc đó xe không có khói, chạy xe vẫn bon bon không biết nó xì từ đâu?
2)tại sao lại bị nổ ống nhớt torbo ở trường hợp này, và các nguyên nhân dẫn đến hư turbo?
3 sau khi tháo đường dầu cấp cho turbo rồi mà xe chạy thêm cả 30 cây số galanrti rồi mà xe vẫn còn đốt khói e không hiểu dầu từ đâu ra mà cứ chảy dô máy như thế? mà tại sao hết nhớt nhiệt độ máy lại không tăng lên thế mới ghê chứ
e là dân học việc cung đang học hỏi thêm nên nhiều cái thắc mắc lắm cái turbo e cũng chỉ biết sơ sơ mong các bác tận tình giúp đơ! e là thằng lơ ngồi cạnh tài xế,TUNHANOTOHUI:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

tranbi

Tài xế O-H
32 bác xem mà không một ai trả lời!!!
Bác sửa xong con xe đó chưa? Nổ ống nhớt turbo hiếm gặp lắm, xe bị khói trắng là do hết nhớt bó bạc chứ nhớt khó vào tới động cơ lắm. Do còn có két làm mát nữa, nhớt vào tới động cơ thì phải đấy két này, trong khi xe của bác làm nhớt bị chảy xuống đường hết rồi. Nhiệt độ nước làm mát không tăng là bình thường, bởi vì hệ thống làm mát vẫn làm việc tốt. Vấn đề là tài xế ôm xe chạy mà không cảm nhận được hiện tượng khi xe hết nhớt. Ít nhất còn có đèn báo nhớt mà. Em nghĩ là con này phải bổ máy đại tu rồi!

htcbmw

Tài xế O-H
1) tại sao xe bị chảy dầu trước mà sao lúc đó xe không có khói, chạy xe vẫn bon bon không biết nó xì từ đâu?
Trả Lời: Vấn đè này là do tubor bị hỏng từ trước,khi tubor chết sẽ gây ra nhiều hiện tượng,khói là do nhớt trong động cơ bị hút lên đường cấp tubor rồi chảy thẳng vào ống xả gây hiện tượng khói trắng ngi ngút.
2)tại sao lại bị nổ ống nhớt torbo ở trường hợp này, và các nguyên nhân dẫn đến hư turbo?
Trả Lời: Nổ ống hay là đường dầu lên là chuyện bình thường,do tubor bị bó bạc,hoặc ống bị va chạm vào đâu đó,dầu bẩn cũng là 1 nguyên nhân,cái này bác phải trực tiếp nghiên cứu.
3 sau khi tháo đường dầu cấp cho turbo rồi mà xe chạy thêm cả 30 cây số galanrti rồi mà xe vẫn còn đốt khói e không hiểu dầu từ đâu ra mà cứ chảy dô máy như thế? mà tại sao hết nhớt nhiệt độ máy lại không tăng lên thế mới ghê chứ
Trả Lời: Chết tubor thì ko bị ảnh hưởng gì tới động cơ,nhưng muốn đi được thì bác phải bịt cái đường dầu cấp lên tubor,làm cho nhớt ko bị chảy ra,rồi đổ nhớt vào là chạy thôi. tất nhiên máy phải yếu rồi.
Bác hỏi sao e trả lời vậy ạ.

nguyenquangdieu95

Tài xế O-H
Bác sửa xong con xe đó chưa? Nổ ống nhớt turbo hiếm gặp lắm, xe bị khói trắng là do hết nhớt bó bạc chứ nhớt khó vào tới động cơ lắm. Do còn có két làm mát nữa, nhớt vào tới động cơ thì phải đấy két này, trong khi xe của bác làm nhớt bị chảy xuống đường hết rồi. Nhiệt độ nước làm mát không tăng là bình thường, bởi vì hệ thống làm mát vẫn làm việc tốt. Vấn đề là tài xế ôm xe chạy mà không cảm nhận được hiện tượng khi xe hết nhớt. Ít nhất còn có đèn báo nhớt mà. Em nghĩ là con này phải bổ máy đại tu rồi!
, em sửa nó xong rồi các bác ạ. phải mang cái turbo đi phục hồi tại nó là xe nhập hiếm có turbo thay mới, vệ sinh lại động cơ, đại tu cũng chữa tới bác ạ, xe này do tài non mới chạy nên cũng không cảm nhận được, lúc sáng chước khi xe chạy e đã thấy đèn check nó sáng rồi nhưng mấy bác trong xưởng nói không sao cả, cứ cho xe chạy, ráp dô lại xe chạy vẫn ok , vấn đề đèn check mấy bác thợ điện xử lý.mái bác tài mới nói, xe chở quá tải 1t2 chở 2t2 chạy đường rẫy, ép cháy côn xe không nhích nổi mới chất bớt hàng xuống còn có 1t2 hàng, chạy đc 50 bức luôn ngay khúc đèo dốc nhất, em nghĩ cho con turbo làm việc quá sức của nó nên mới bị, giờ xe chạy ok rồi, hên là chưa bị lột dên!!! cám ơn bác
[MERGETIME="1420729743"][/MERGETIME]
1) tại sao xe bị chảy dầu trước mà sao lúc đó xe không có khói, chạy xe vẫn bon bon không biết nó xì từ đâu?
Trả Lời: Vấn đè này là do tubor bị hỏng từ trước,khi tubor chết sẽ gây ra nhiều hiện tượng,khói là do nhớt trong động cơ bị hút lên đường cấp tubor rồi chảy thẳng vào ống xả gây hiện tượng khói trắng ngi ngút.
Trả Lời: Nổ ống hay là đường dầu lên là chuyện bình thường,do tubor bị bó bạc,hoặc ống bị va chạm vào đâu đó,dầu bẩn cũng là 1 nguyên nhân,cái này bác phải trực tiếp nghiên cứu.
Trả Lời: Chết tubor thì ko bị ảnh hưởng gì tới động cơ,nhưng muốn đi được thì bác phải bịt cái đường dầu cấp lên tubor,làm cho nhớt ko bị chảy ra,rồi đổ nhớt vào là chạy thôi. tất nhiên máy phải yếu rồi.
cám ơn bác nhiều, e cũng làm như phần bác trả lời, nhưng sao nhớt cứ cháy, về tháo ra ngon lành cũng chẳng thấy ghì, mà có khi nào ép động cơ quá cháy được bạc không bác? tại bác tài chất hàng quá nặng xe chạy không nổi nó nổ ống khi xe leo lên phần gắt nhất của con dốc
[MERGETIME="1420729782"][/MERGETIME]
cám ơn bác nhiều, e cũng làm như phần bác trả lời, nhưng sao nhớt cứ cháy, về tháo ra ngon lành cũng chẳng thấy ghì, mà có khi nào ép động cơ quá cháy được bạc không bác? tại bác tài chất hàng quá nặng xe chạy không nổi nó nổ ống khi xe leo lên phần gắt nhất của con dốc
[MERGETIME="1420730384"][/MERGETIME]
mạng lắc tung chảo mãi mới tl được , sory các bác

Kapipi

Tài xế O-H
em trả lời cái 1:theo ngu ý hiểu của mình
lúc chưa chết turbo,máy đã chảy hết dầu>bó kẹt máy chứ không bị lọt khí lúc này>khói chưa đen vì dầu chưa sục vào buông đốt.
Sau khi dầu sục vào buồng đốt(do bôi trơn kém>mòn xéc măng>dầu lên) thì gây hiện tượng khói đen.

htcbmw

Tài xế O-H
lúc chưa chết turbo,máy đã chảy hết dầu>bó kẹt máy chứ không bị lọt khí lúc này>khói chưa đen vì dầu chưa sục vào buông đốt.
Sau khi dầu sục vào buồng đốt(do bôi trơn kém>mòn xéc măng>dầu lên) thì gây hiện tượng khói đen.
Xe ko bị bó máy bác ak. Mong bác đọc lại câu hỏi của chủ thớt

nguyenquangdieu95

Tài xế O-H
cám ơn ngu ý của bác, nhưng máy em nó lên khói trắng như thuốc bác hút ế ạ, mong bác xét lại kỹ và giúp em

tanluong_565

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi, việc động cơ làm việc quá sức thì ảnh hưởng gì tới turbo tăng áp ạ??? Em nghĩ nó chỉ có nhiệm vụ là nén khí thôi mà

htcbmw

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi, việc động cơ làm việc quá sức thì ảnh hưởng gì tới turbo tăng áp ạ??? Em nghĩ nó chỉ có nhiệm vụ là nén khí thôi mà
Việc bác có ép tải động cơ đến mấy cũng ko ảnh hưởng đến tubur,việc chết tubur chỉ có 2 nguyên nhân.
1. Là do lọc gió của bác kém vệ sinh,dẫn đến bẩn tubur làm mòn các chi tiết trong đó.,
2. Khi các chi tiết đã mòn thì việc ga đột ngột như mấy bác đăng kiểm sẽ làm gãy trục bơm trong tubor bác ạ.

nguyenquangdieu95

Tài xế O-H
Việc bác có ép tải động cơ đến mấy cũng ko ảnh hưởng đến tubur,việc chết tubur chỉ có 2 nguyên nhân.
1. Là do lọc gió của bác kém vệ sinh,dẫn đến bẩn tubur làm mòn các chi tiết trong đó.,
2. Khi các chi tiết đã mòn thì việc ga đột ngột như mấy bác đăng kiểm sẽ làm gãy trục bơm trong tubor bác ạ.
cám ơn bác đã đả thông não em, đúng thật bác ạ, khi sửa cái turbo e có vệ sinh máy và kiểm tra bảo đưỡng và thay lọc gió cho nó cái lọc bẩn cái turbo cũng bẩn, bác biết đường rẫy rồi đây đèo dốc cao ga lớn thường xuyên là truyện bình thường gãy là đúng rồi, mai chắc phải coi lại cái cacte. mà có cách nào khắc phục cho nó bền hơn không bác? chứ như vậy mấy xe có turbo không có làm mát khí nạp chắc em không dám tư vấn cho mấy bác tài về chở cafê nữa!!! cứ máy cầy cải tiến mà phang vẫn là thích nhất bác nhỉ!!! cám ơn bác nhiều
[MERGETIME="1420978562"][/MERGETIME]
xe này chắc lọc nhớt+ đường nhớt có vấn đề
cám ơn bác, cụ thể ở đây là đường nhớt lên bôi trơn cho turbo đúng không bác?

mrboy.35

Tài xế O-H
thứ nhất là do nhớt giơ
thứ hai là động cơ lam viêc quá sức. Nên gẫy cốt tubbo. Tubo bị gãy cốt thì đương nhớt đưa ra nuôi tubô se chảy ra 1 là theo đường gió đưa vào trong máy 2la theo ôg xả ra ngoài môi trườg nên viêc hêt nhớt và khói nhiều là điều hiển nhiên thôi bac chủ àk

nguyenquangdieu95

Tài xế O-H
cám ơn các bác cuối cùng có 3 nguyên nhân chính dẫn đến hư em nó
  1. 1. Là do lọc gió của bác kém vệ sinh,dẫn đến bẩn tubur làm mòn các chi tiết trong đó.,
    2. Khi các chi tiết đã mòn thì việc ga đột ngột như mấy bác đăng kiểm sẽ làm gãy trục bơm trong tubor bác ạ. như bác đã nêu trên 3 là do bạc đạn turbo quá mòn các chi tiết cũ không được bảo dưỡng nên e nó bức thôi còn vấn đề khói trắng do nhớt xì từ từ ra nên đã kịp thấm chảy vào tới lọc gió thế là em nó cứ vậy hút thuốc ( ra nhiều khói) thôi ạ. có ghì sai các bác cứ chỉ thêm ạ, mai không chơi với xe có turbo nữa, cám ơn các bác đã nhiều tình giúp em

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên