Kiểm tra bảo dưỡng phanh ô tô

vancong
Bình luận: 9Lượt xem: 3,790

vancong

Hết mình vì Ô hát!
* Hệ thống phanh

1. Kiểm tra áp suất khí nén, trạng thái làm việc của máy nén khí, van tiết lưu, van an toàn, độ căng của dây đai máy nén khí.

2. Kiểm tra, bổ sung dầu phanh.

3. Kiểm tra, xiết chặt các đầu nối của đường ống dẫn hơi, dầu. Đảm bảo kín, không rò rỉ trong toàn bộ hệ thống.

4. Kiểm tra trạng thái làm việc bộ trợ lực phanh của hệ thống phanh dầu có trợ lực bằng khí nén hoặc chân không.

5. Kiểm tra, xiết chặt đai giữ bình khí nén, giá đỡ tổng bơm phanh và bàn đạp phanh.

6. Tháo tang trống, kiểm tra tang trống, guốc và má phanh, đĩa phanh, lò xo hồi vị, mâm phanh, giá đỡ bầu phanh, chốt quả đào, ổ tựa mâm phanh. Nếu lỏng phải xiết chặt lại. Nếu mòn quá tiêu chuẩn phải thay.

7. Kiểm tra độ kín khít của bầu phanh trong hệ thống phanh hơi hoặc xi lanh phanh chính trong hệ thống phanh dầu. Kiểm tra mức dầu ở bầu chứa của xi lanh phanh chính.

8. Điều chỉnh khe hở giữa tang trống, đĩa phanh và má phanh, hành trình và hành trình tự do của bàn đạp phanh.

9. Kiểm tra hiệu quả của phanh tay, xiết chặt các giá đỡ. Nếu cần phải điều chỉnh lại.

10. Kiểm tra, đánh giá hiệu quả của hệ thống phanh.

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Ơ trên mới chỉ là quy trình thực hiện, cụ thể thế nào bác có thể hướng dẫn cho anh em biết được không :cp:cp

yodu

Tài xế O-H
Bài viết chung chung quá!!!
thiếu thiết thưc!!!!
cần thêm hình ành minh họa, và các thông số xác định!!!!!

tranaudi

Tài xế O-H
Thnk cụ. giá như cụ có thể mô tả chi tiết trên một dòng xe cụ thể. để ae có thể phát triển trên cơ sở đó thì quá tuyệt

duonghoalong

Tài xế O-H
Bác cho em hỏi vấn đề này. Ở chỗ em làm mấy ông thợ ỗng nhìn vào bố phanh là ổng biết bố phanh bị chai (phải thay) với bố phanh bình thường. Còn em nhìn vào thì thấy cái bố phanh nào nó cũng láng bóng. Nếu có hình thực tế thì hay quá.

laogiand

Tài xế O-H
Bác cho em hỏi vấn đề này. Ở chỗ em làm mấy ông thợ ỗng nhìn vào bố phanh là ổng biết bố phanh bị chai (phải thay) với bố phanh bình thường. Còn em nhìn vào thì thấy cái bố phanh nào nó cũng láng bóng. Nếu có hình thực tế thì hay quá.

Nhìn nhiều ắt quen ngay ấy mà bác. Không thì bác lấy cái miếng giấy giáp trà cho nó vài nhát. Cái nào mà bề mặt như cục đá trà nhiều mà bột ma sát không thấy ra thì thay thôi. hihi

rongbay98

Tài xế O-H
Ðề: Kiểm tra bảo dưỡng phanh ô tô

Cụ nói chung chung quá, ngày xưa e đi làm khi sửa chữa phanh là phải chèn chân phanh lại, các cụ xem làm việc đó để làm gì vậy, cụ nào biết nói luôn cho anh em quy trình sửa chữa trong Gara thực tế thì tốt.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên