Kinh nghiệm đi xin thực tập ở garage cho sinh viên

Nguyễn Xuân Giang
Bình luận: 120Lượt xem: 40,063

ledinhtu2197

Tài xế O-H
Góp vài ý theo mình nghĩ cho các anh em mới đi học việc:
1. Ai cũng cần thợ phụ, học việc đặc biệt là sinh viên. Đây là đối tượng không cần trả lương. Rất thích.
2. Sinh viên không cẩn thận, không trung thực, lười, đây là đối tượng chủ xưởng sẽ cho out. Rất không thích.

Vậy thì:
1. Với sinh viên, trau dồi kiến thức, kỹ năng nghề ngay trong quá trình học; xưởng nào chả có thiết bị, và dụng cụ để làm quen. Tự học, tự đọc sách. Và cấm tuyệt đối việc tự tiện làm các công việc chưa biết, chưa chắc chắn, thiếu tự tin để sửa xe. Không nhận việc mà mình không có khả năng làm. Đừng giấu cái mình không biết. Cầu thị, biết lắng nghe.Có khi còn bị chửi.
2. Sinh viên cần chăm chỉ, chịu khó. Lười đừng đi xin làm cho đỡ mất công mất việc. Ở nhà cho khỏe.
3. Chủ garage. Lựa chọn sinh viên, trao cho sinh viên cơ hội vì ngày xưa chủ garage cũng là sinh viên, học việc mà. Cử người quan sát sinh viên thao tác từ những công việc nhỏ nhất, lau sàn, 5S, vệ sinh, rửa xe, và đừng quên kiểm tra kiến thức của sinh viên, Giám sát sinh khi sinh viên làm lần đầu, chưa tự tin. Bảo sinh viên nói quy trình thao tác trước rồi mới cho làm thật.

Chúc anh em sớm kiếm được đồng tiền bát gạo từ nghề ô tô.
cảm ơn pác. pác nói chuẩn quá.

bonbon596

Tài xế O-H
e thấy đi học ở xưởng đc 2 tháng hơn 4 tháng đi học ở trường các bác ạ.
nhưng những kiến thức ở trường tốt hơn hết là các bạn vẫn nên tự học là tốt nhất

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
e thấy đi học ở xưởng đc 2 tháng hơn 4 tháng đi học ở trường các bác ạ.
nhưng những kiến thức ở trường tốt hơn hết là các bạn vẫn nên tự học là tốt nhất
Đó là vì bác đã có kiến thức lý thuyết ở trường làm nền tảng rồi mới thấy mình hiểu ra nhiều vấn đề như vậy. Không có mớ lý thuyết đó thì ra gara cũng đâu biết gì đâu.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Đó là vì bác đã có kiến thức lý thuyết ở trường làm nền tảng rồi mới thấy mình hiểu ra nhiều vấn đề như vậy. Không có mớ lý thuyết đó thì ra gara cũng đâu biết gì đâu.
Bác nói đúng quá, phải biết gắn lý thuyết vào thực tiễn. Mà muốn gắn lý thuyết thì trước tiên phải có lý thuyết đã, không thì lấy gì mà gắn đây

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Bác nói đúng quá, phải biết gắn lý thuyết vào thực tiễn. Mà muốn gắn lý thuyết thì trước tiên phải có lý thuyết đã, không thì lấy gì mà gắn đây
Em trước cũng vậy, nên em hiểu bác Bánh ạ. Ra gara nhắc đến cái gì thì mình mới xem lại lí thuyết mới thực sự hiểu hết vấn đề. Học hiểu là vậy, nhưng ko có thực tế, để lâu lại quên.

Cai banh xe

Em trước cũng vậy, nên em hiểu bác Bánh ạ. Ra gara nhắc đến cái gì thì mình mới xem lại lí thuyết mới thực sự hiểu hết vấn đề. Học hiểu là vậy, nhưng ko có thực tế, để lâu lại quên.
Thực tế rất quan trọng, nhưng để nhớ lâu hơn, có lẽ phải trả giá. Chứ miễn phí hoặc dễ dãi thì nó thoảng qua ngay.

Phuthuy1234

Tài xế O-H
Thực tế rất quan trọng, nhưng để nhớ lâu hơn, có lẽ phải trả giá. Chứ miễn phí hoặc dễ dãi thì nó thoảng qua ngay.
theo em thì lý thuyết và thực hành phải luân song hành với nhau
+ học trong trường ngoài chau rồi kiến thức ở trường thì phải đi vào thực hành thực tế, thì mới hiểu hết và sâu kiến thức được học ở trên nghế nhà trường.
+ còn ở gara thì ngoài việc hàng ngày đi vào công việc thực tế chỉ tay dao viếc của thây ở gara thì buổi tối cũng phải chịu khó nghiên cứu đọc tài liệu để hiểu hơn về những cái mà hàng ngày va chạm trong công việc

Cai banh xe

theo em thì lý thuyết và thực hành phải luân song hành với nhau
+ học trong trường ngoài chau rồi kiến thức ở trường thì phải đi vào thực hành thực tế, thì mới hiểu hết và sâu kiến thức được học ở trên nghế nhà trường.
+ còn ở gara thì ngoài việc hàng ngày đi vào công việc thực tế chỉ tay dao viếc của thây ở gara thì buổi tối cũng phải chịu khó nghiên cứu đọc tài liệu để hiểu hơn về những cái mà hàng ngày va chạm trong công việc
Tất nhiên là như vậy rồi. Việc đào tạo không phải việc của xưởng mà

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên