komatsu 450-6 cần giúp đỡ!

arasaki
Bình luận: 9Lượt xem: 1,672

arasaki

Tài xế O-H
E chào các tiền bối!
e có gặp 1 con xúc xích như đã nói ở trên, có hiện tượng bật chìa khóa thi thoảng thì ko lên điện, lên điện rồi tắt chìa khóa đi thì ko tắt được. e kiểm tra đã thay "cục cắt mát" (ở trong thùng chứa ắc quy) ( hàng ngoài ko phải đồ hãng). nhưng thay vào rồi thì chỉ đóng được mà không cắt được, tháo ra ngoài thử thì ok. e đo điện áp cấp cho cho cục này là: key on = 25.0v ; key off = 2.3v. em tháo cục cắt mát cũ của máy ra coi thì giữa 2 cực để nuôi cát mát được đấu song song 1 con trở (hình như là trở vì nó nổ cháy đen rồi), mà cái cắt mát mới e cũng tháo xem ntn thì ko có.
các tiền bối cho e xin hỏi sao con máy này key off rồi mà điện áp nuôi cục cắt mát vẫn tồn tại 2.3v (e nghi đây là nguyên nhân là cho cắt mát ko nhả); và cái con trở (đen sì) kia có tác dụng gì , có qon trọng ko mà cái mới thì ko có?
nói thật e là thợ oto nên ko chuyên về máy móc, bất đắc dĩ ko thẻ tránh đc nên phải làm. xin được các tiền bối chỉ dạy!

arasaki

Tài xế O-H
ổ khóa hỏng rồi, thay ổ khóa khác đi cụ, có ngày dính ổ khóa cháy đề đấy.
vậy hả cụ, thế thì để e rút giắc ổ khóa ra kiểm tra xem sao đã mới thay. vì e thấy nó vẫn trơn chu lắm, thay thì phí. nhưng dề con này mà toi thì cũng nhiều xiền lắm, e thank's cụ nhé!

hoanmy

Tài xế O-H
trong đó ko phải trở đâu.nó là dioze chống ngược.ko tắt dc cắt mát là đúng rồi vì cắt mát ngoài ko có 2 quận dây như cắt mát sịn,ko có dioze bảo vệ.nếu muốn đấu dc thì phải có tý hiểu chuyên về em nó.vì nó được điều khiển cả máy phát,cả hộp ECU thủy lực và có thêm 2 chú dioze lắp song,song trên dường day từ ổ khóa,từ day kích từ của máy phát về bắt vào cắt mát.và nó sẽ tắt trễ sau 5 giây khi bạn đã tắt chìa khóa.còn ổ khóa con này rất ít khi hỏng

chxm

Tài xế O-H
cụ tìm cắt mát xịn đi. cụ hoanmy nói rõ nguyên lý hoạt đông của hệ cắt mát maycongtrinh komatsu từ -5 về sau là như vậy. như vậy không tắt nổi động cơ bằng chìa khóa phải không cụ chủ thớt

arasaki

Tài xế O-H
trong đó ko phải trở đâu.nó là dioze chống ngược.ko tắt dc cắt mát là đúng rồi vì cắt mát ngoài ko có 2 quận dây như cắt mát sịn,ko có dioze bảo vệ.nếu muốn đấu dc thì phải có tý hiểu chuyên về em nó.vì nó được điều khiển cả máy phát,cả hộp ECU thủy lực và có thêm 2 chú dioze lắp song,song trên dường day từ ổ khóa,từ day kích từ của máy phát về bắt vào cắt mát.và nó sẽ tắt trễ sau 5 giây khi bạn đã tắt chìa khóa.còn ổ khóa con này rất ít khi hỏng
vâng e xin đa tạ bác, đúng là sau khi tắt chìa khóa khoảng 5s là mất điện áp 25v mà chỉ còn điện áp 2.3v ở cắt mát , cho tới khi nào cát mát nhả đc thì điện áp tại đó mới là 0v. vậy như bác nói thì phải thay cục cắt mát xịn mới được phải không cụ?

cụ tìm cắt mát xịn đi. cụ hoanmy nói rõ nguyên lý hoạt đông của hệ cắt mát maycongtrinh komatsu từ -5 về sau là như vậy. như vậy không tắt nổi động cơ bằng chìa khóa phải không cụ chủ thớt
ko động cơ vẫn tắt được, chỉ ko cắt được mát thôi. lái máy lúc đầu toàn phải lấy cờ lê gõ vào cắt mát cho nó nhả sao khi hết ca thôi đấy cụ

hoanmy

Tài xế O-H
dòng kích từ của máy phát vẫn nuôi về nên ko tắt dc.ngắt dây từ máy phát này về cắt mát thông qua con dioze D13,D14 nhé xem thử xem hai em này đã tèo chưa và đấu lại như cắt mát sịn

arasaki

Tài xế O-H
ko động cơ vẫn tắt được, chỉ ko cắt được mát thôi. lái máy lúc đầu toàn phải lấy cờ lê gõ vào cắt mát cho nó nhả sao khi hết ca thôi đấy cụ
dòng kích từ của máy phát vẫn nuôi về nên ko tắt dc.ngắt dây từ máy phát này về cắt mát thông qua con dioze D13,D14 nhé xem thử xem hai em này đã tèo chưa và đấu lại như cắt mát sịn
vâng cảm ơn bác e sẽ thử

thdthb

Tài xế O-H

và cũng có thể máy phát có vấn đề,vì khi nổ máy rồi thì cấp nguồn hẳn hoi chứ không phải là kích từ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên