lắp đài oto

danht
Bình luận: 8Lượt xem: 2,471

danht

Tài xế O-H
các bác cho e hỏi trong khj đấu đài trên oto thì có những dây đấu ra loa, thường thì có 2 dây giống nhau ( cùng mầu) đấu vào 2 dây loa, vấn đề ở đây em muốn hỏi là làm sao để biết dc dây nào là dây dương, dây nào là dây âm, trên đài ko kí hiệu. và 2 dây của loa thì có cách nào phân biệt dây nào là dây am, dây nào là dương ( không tháo loa ra) cám ơn các bác nhiều,hjjj. em hỏi vấn đề này là do em thấy mấy anh bảo nếu đấu sai sẽ mất tiếng bas,

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
dây trên loa thì phải tháo ra mới chắc.mà nhiều con konf chẳng phân biệt nổi.thông thường trong 2daay đó cái nào có màu sáng hơn là day dương.konf ở trên đài sẽ có 4 cặp dây đó bác phải đấu đúng ra 4 loa theo sơ đồ ghi trên đài đó thì khi chỉnh loa trái hoặc phải,chỉnh loa trên hoặc dưới mới chuẩn được.còn trong 1 cặp dây thì dây có sọc đen đó sẽ là dây âm.chúc bác tìm hiểu đươc nhieeufkinh nghiệm

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Thường mấy cặp dây trên đài, dây màu là (+), dây màu/sọc là (-) đối với đài gắn thêm. Đài gốc trên xe phải tùy dòng và có sơ đồ mới biết. Không cần tháo loa ra cần phải có sơ đồ mạch dây loa. Cứ đấu bừa sẽ sai, nhưng còn cách thử khác là: Điều chỉnh loa về 2 loa trước, cho balance qua trái hoặc phải, sai loa (trái phải) cần đấu lại cho đúng, nếu nghe tiếng Bass rõ hơn nghe ở cả 2 loa là đấu sai (+)(-). Cần phải đấu ngược lại ở 1 loa bất kỳ (Ngược - hoặc + cho đều cả 2 loa đều được). Lặp lại cách đó với cặp loa sau.
Thân

mr.tung.oto

Tài xế O-H
vâng đúng là dây nào có sọc thi là dây (-) dây nào ko sọc là dây (+) nhưng cai này hầu như ai cũng biết.quan trọng là đó là dây từ đài ra.thế còn dây từ loa lên đài thì sao? ko tháo loa ra bác nào biết dây nào (-) dây nào (+) ko a?.
theo kinh nghiệm thì em làm như sau :
đóng hết cưả lại ta chỉnh ở đài về chỉ phát 1 loa ,chỉnh bass ,trest về 0.sau đó ta đấu đảo dầu dây .nghe thấy dấu dầu nào mà loa nghe to hơn 1 chút là đấu đúng.và ngược lai
đảm bảo 100% chuẩn .hihihih
chúc các bác thành công

longxehoi

Tài xế O-H
chào cụ có phải cụ muốn lắp máy đĩa xe hoi không cụ -cái gì nói đã nói rồi cụ cho cho biết mo đen máy rồi mình chỉ luôn cho vd ks 8215 nằm ở trước mặt máy dt 0907756178 long

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
còn cách xác định vị trí các loa trên xe mình hay làm là.: lấy viên pin 3V thường đi kèm với remote đài sau đó cọ vào 2 dây của 1 cặp loa thì sẽ nghe thấy tiếng "loẹt soẹt" phát ra ở loa. Khi đóng hết các cửa thì nghe rất rõ, nhờ thế ta xác định được vị trí các loa để đảm bảo đấu dây hoàn hảo nhất.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên