[Livestream] Sinh viên học ô tô ra trường làm gì? ở đâu? và như thế nào?

Nguyễn Thanh Đàm
Bình luận: 44Lượt xem: 17,445

ha_trong_anh_cnoto

Tài xế O-H
Một đề tài thú vị. Hiẹn nay sinh viên ra trường phần đa là làm trái nghề chỉ chạy theo cai trước mắt (tiền lương) mà không theo đuổi đam mê ngành ô tô củng không ngoại lệ.

vietanh1602

Tài xế O-H
theo mình nghĩ đã là dân kỹ thuật ô tô thì tốt nhất mình phải nắm chắc kỹ thuật về ô tô sau đó ai có năng khiếu thiên về kinh doanh, thiết kế, chuẩn đoán sửa chữa, quản lý...thì sẽ tốt hơn.
xin bác đàm cho ý kiến

HaVanHung

Tài xế O-H
rất cần những buổi chia sẻ như thế này.. rất có ý nghĩa với riêng bản thân e và các bạn sinh viên,, cảm ơn anh nhiều ạ!

ngoccuongcnd

Tài xế O-H
Xin chúc mừng, Nội dung khá phù hợp với sinh viên.
Tuy nhiên ad nên nói chậm một chút nữa. Ad khá gắn cảm xúc riêng tư vào câu chuyện dẫn đến khá lôi quấn.
Doanh nghiệp từng phát biểu: "Điều mà chúng tôi không đào tạo được các bạn chính là ý thức của các bạn". Do vậy thái độ trong năng lực không nhìn thấy rất quan trọng.

Nkt1994hd

Tài xế O-H
Là một người có đam mê như a định nghĩa
Cho em hỏi thêm là với những người như em - sv của một trường nghề ko có tiếng. Em thật sự không dám chắc chắn về kiến thưc và trải nghiệm của mình có đủ để đc tuyển dụng cùng với các trường ĐH có tiếng như bách khoa ...
Thật sự là khi a có nói trong video đến trường Bách Khoa thì em có cảm thấy tự ti một chút
Vì ra ngoài, con người VN, cách suy nghĩ và lựa chọn vẫn còn chọn theo cái mác
Mong anh giải thích rõ hơn giúp em
Liệu ra trường vấn đề đó là có hay ko?
Liệu cái đam mê như a định nghĩa có giải quyết đc vấn đề chọn lọc của doanh nghiệp hay các gara ko?

ngoccuongcnd

Tài xế O-H
Định hướng ah!chỉ có bạn mới biết bạn thích gì thôi,làm thầy,làm thợ,cvdv... chỉ có bạn là người mới thật sự muốn gì,ko ai định hướng dc cho bạn hết.
Mình muốn làm gì thì dựa vào thế mạnh của mình thì sẽ dễ hơn tuy nhiên thành công hay không thì còn phải có chút may mắn nữa.
Trân trọng

ngoccuongcnd

Tài xế O-H
Là một người có đam mê như a định nghĩa
Cho em hỏi thêm là với những người như em - sv của một trường nghề ko có tiếng. Em thật sự không dám chắc chắn về kiến thưc và trải nghiệm của mình có đủ để đc tuyển dụng cùng với các trường ĐH có tiếng như bách khoa ...
Thật sự là khi a có nói trong video đến trường Bách Khoa thì em có cảm thấy tự ti một chút
Vì ra ngoài, con người VN, cách suy nghĩ và lựa chọn vẫn còn chọn theo cái mác
Mong anh giải thích rõ hơn giúp em
Liệu ra trường vấn đề đó là có hay ko?
Liệu cái đam mê như a định nghĩa có giải quyết đc vấn đề chọn lọc của doanh nghiệp hay các gara ko?
Theo mình suy nghĩ như thế này:
Thứ nhất: Năm mình tốt nghiệp 2006 mình vào Đà nẵng xin việc, ở đây họ đã không quan trọng bằng của trường nào, cấp nào, loại nào. Cùng nhau xuống xưởng thử việc 1 tháng ai làm được sẽ có lương tốt hơn, còn về vị trí trong công ty tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố trong đó kỹ năng mềm như Thanh Đàm nói là rất quan trọng: Giao tiếp, cách sống hòa đồng và đặc biệt phải có cái tâm (như Thanh Đàm nói trong năng lực không nhìn thấy).
Thứ 2: tôi đã từng ngồi phỏng vấn cho công ty Hòa Phát chi nhánh Hưng Yên: Tôi hỏi 2 kỹ sư trường SPKT: vẽ cho tôi một con bulong- không vẽ được. Tôi hỏi 1 bạn học CĐN - bạn này làm rất tốt. Tôi tuyển cao đẳng. Bên cạnh đó một lần tôi ở công ty thép Nhật Quang HY, có 1 KS chế tạo máy BK tốt nghiệp loại khá lập trình CNC rất tốt nhưng họ không tuyển, KS này không hiểu tại sao. Đơn giản là họ chỉ làm những sản phẩm không yêu cầu phức tạp và vài tháng mới thay đổi một lần, do vậy họ chọn phương án thuê người về lập trình còn hơn là phải trả lương cao cho một KSBK trong vài tháng.
Tôi hy vọng những chia sẻ của tôi và những ý kiến xây dựng của Mr Đàm mang lại cho bạn những cách nhìn tích cực với bản thân. Điều quan trọng nhất bây giờ là bạn học được gì khi ngồi trên ghế nhà trường: Tri thức - quan hê.
Trân trọng.

Nkt1994hd

Tài xế O-H
Theo mình suy nghĩ như thế này:
Thứ nhất: Năm mình tốt nghiệp 2006 mình vào Đà nẵng xin việc, ở đây họ đã không quan trọng bằng của trường nào, cấp nào, loại nào. Cùng nhau xuống xưởng thử việc 1 tháng ai làm được sẽ có lương tốt hơn, còn về vị trí trong công ty tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố trong đó kỹ năng mềm như Thanh Đàm nói là rất quan trọng: Giao tiếp, cách sống hòa đồng và đặc biệt phải có cái tâm (như Thanh Đàm nói trong năng lực không nhìn thấy).
Thứ 2: tôi đã từng ngồi phỏng vấn cho công ty Hòa Phát chi nhánh Hưng Yên: Tôi hỏi 2 kỹ sư trường SPKT: vẽ cho tôi một con bulong- không vẽ được. Tôi hỏi 1 bạn học CĐN - bạn này làm rất tốt. Tôi tuyển cao đẳng. Bên cạnh đó một lần tôi ở công ty thép Nhật Quang HY, có 1 KS chế tạo máy BK tốt nghiệp loại khá lập trình CNC rất tốt nhưng họ không tuyển, KS này không hiểu tại sao. Đơn giản là họ chỉ làm những sản phẩm không yêu cầu phức tạp và vài tháng mới thay đổi một lần, do vậy họ chọn phương án thuê người về lập trình còn hơn là phải trả lương cao cho một KSBK trong vài tháng.
Tôi hy vọng những chia sẻ của tôi và những ý kiến xây dựng của Mr Đàm mang lại cho bạn những cách nhìn tích cực với bản thân. Điều quan trọng nhất bây giờ là bạn học được gì khi ngồi trên ghế nhà trường: Tri thức - quan hê.
Trân trọng.
Vâng
Em cảm ơn ạ

thai_nam

Tài xế O-H
Chào các bạn sinh viên,
Như buổi đầu chúng ta đã cùng nhau "Nhận thức về ngành công nghệ ô tô hiện tại và tương lai" thông qua buổi thứ 6 tuần trước chúng ta đã cùng nhau tìm hiểu các nội dung:
  • Sơ lược lịch sử ô tô thế giới, và Việt Nam chúng ta
  • Sự phát triển của công nghệ ô tô trên thế giới
  • Thực trạng ngành công nghiệp ô tô Việt Nam
  • Dự doán về sự phát triển của ngành ô tô tại Việt Nam trong tương lại 1 - 5 năm
  • Thách thức và cơ hội của những người theo chuyên ngành này

Với 60 phút chia sẻ ít nhiều chúng ta cũng đã một phần hiểu về bản chất và xu hướng và yếu tố lịch sử của ngành công nghệ ô tô của thế giới cũng như Việt Nam chúng ta. Thông qua đó chúng ta hiểu hơn về bản chất, xu hướng và giá trị ngành nghề của chúng ta.
Như đã hứa chúng ta sẽ có 6 buổi chia sẻ về các kỹ năng, kiến thức cần trang bị, các nhận thức về ngành nghề cũng như định hướng nghề nghiệp cho các bạn sinh viên hiểu rõ hơn CÁC GIÁ TRỊ - CÁC THÁCH THỨC - CÁC CƠ HỘI của các bạn khi tham gia vào học ngành này.

Và vào thứ 6 tuần này lúc 20h00 - 21h00 ngày 05/05/2017. Ngay tại đây, chúng ta sẽ cùng nhau đi tiếp chủ đề thứ 2 mang tên "Sinh viên học ô tô ra trường làm gì? ở đâu? và như thế nào?" Đây là một trong những chủ đề mà rất nhiều bạn đặt câu hỏi và cũng chính vì câu hỏi này không được trả lời thoả đáng nên nhiều bạn sinh viên rơi vào trạng thái mơ hồ, không định vị được bản thân, không quy hoạch tương lai một cách có tính toán và có nhiều bạn sau khi ra trường bị mắc luôn căn bệnh của thời đại đó là bệnh TƯỞNG (Đây là căn bệnh mà trung tâm y tế thế giới WHO đã bó tay). Cứ tưởng là, cứ tưởng rằng, em tưởng,và cuối cùng TƯỞNG BỞ, HỚN HỞ VÀ CUỐI CÙNG NỨC NỞ.

Nội dung xoay quanh :
  • Công thức định vị bản thân - Và phương trình đánh giá năng lực sau ra trường
  • Mô hình các kiểu doanh nghiệp sẽ sử dụng năng lực của bạn trong tương lai
  • Các loại công việc đang chờ đón các bạn ở tương lai
  • Làm thế nào để đáp ứng nhu cầu của doanh nghiệp sau khi ra trường

Mục tiêu chương trình : Định vị chính xác bản thân, hiểu rõ về giá trị năng lực bản thân sau khi ra trường cần gì và biết được thị trường đang cần gì ở chúng ta. Và nhu cầu thực tế của doanh nghiệp

Ngay bây giờ các bạn có thể đặt câu hỏi ngay dưới bài viết này, tôi sẽ trả lời cho các bạn trong chương trình

Lưu ý : Chương trinh này chỉ dành cho sinh viên , không phù hợp với các bác giám đốc doanh nghiệp hay thợ cả lâu năm.

Hãy giúp cho các bạn khác tiếp cận nguồn kiến thức này bằng cách nhấn vào đây để chia sẻ, hoặc nhấn nút chia sẻ
rất hay và ý nghĩa cho những sv như em..cám ơn cụ nhiều nhiều

VanTrungCDO8D

Tài xế O-H
Theo e thấy tình trạng sv mới ra trường ở nghệ an hà tĩnh của e.Sau khi tốt nghiệp có một bộ phận các cty đến tuyển dụng như sam sung,foxcon hay lilama...Các bạn có học lực tốt hầu như đi theo con đường này là chủ yếu với mức lương khá cao và ổn định nhẹ nhàng hơn tầm trên 8 triệu.Còn những người đi được theo nghề chủ yếu là có ae mở gara rồi jo vào đay làm.Còn nhưng người yêu nghề muốn theo nghề cũng khó vì khó lựa chọn được tương lai của mình.Vì một bên lương 9 triệu của ss với bao ăn + (phụ cấp 1-2 triệu tuỳ chủ gara) thì mấy ai mà theo được đây các bác.Với e quyết định nghỉ ss với lương 9 triệu tháng để về với ngành bắt đầu với con số mo liệu có phải là quyết định đúng hay sai

hoangvancu

Tài xế O-H
Về vấn đề "sinh viên học ô tô sau này ra làm gì và ở đâu" có lẽ là câu hỏi của rất nhiều các bạn sinh viên theo ngành nghề này. Khi còn ngồi trên ghế nhà trường thì ước mơ khủng khiếp lắm và cao sang lắm. Nhưng thực tế khi học song rất khó xin việc vào các vị trí vì không có kinh nghiệm. Thế nên theo ý kiến cá nhân của tôi và cũng là kinh nghiệm con đường tôi đang đi như sau. Bạn đang được học đại học, cao đẳng hay trung cấp thì trước tiên hãy học thật tốt lý thuyết các môn ở trường đã, tiếng anh chuyên ngành thì là đương nhiên rồi. Sau khi ra trường các bạn phải chấp nhận làm phụ việc ít nhất 1-2 năm với mức lương không đủ ăn sáng và xăng xe đi lại. Và nếu như các bạn qua được khoảng thời gian đó thì các bạn bắt đầu định hình được hướng đi đúng đắn nhất và đó chính là khoảng thời gian tuyệt vời nhất cho sự cố gắng nỗ lực của bản thân. Hãy tin tôi đi. Chúc các bạn thành công!!

dothien19

Tài xế O-H
rất hay và bổ ích.trước đây tôi cung ngĩ ra trường rồi đi học ngề một vài năm rồi mở ga ra nhưng sau khi xem video tôi đã phải ngĩ lại.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Theo e thấy tình trạng sv mới ra trường ở nghệ an hà tĩnh của e.Sau khi tốt nghiệp có một bộ phận các cty đến tuyển dụng như sam sung,foxcon hay lilama...Các bạn có học lực tốt hầu như đi theo con đường này là chủ yếu với mức lương khá cao và ổn định nhẹ nhàng hơn tầm trên 8 triệu.Còn những người đi được theo nghề chủ yếu là có ae mở gara rồi jo vào đay làm.Còn nhưng người yêu nghề muốn theo nghề cũng khó vì khó lựa chọn được tương lai của mình.Vì một bên lương 9 triệu của ss với bao ăn + (phụ cấp 1-2 triệu tuỳ chủ gara) thì mấy ai mà theo được đây các bác.Với e quyết định nghỉ ss với lương 9 triệu tháng để về với ngành bắt đầu với con số mo liệu có phải là quyết định đúng hay sai
Đúng hay sai thì khi nào sắp chết mới nói được, kệ nó đi. Nhưng quyết định như bác quả là mạnh mẽ và dũng cảm, không phải ai cũng dám thoát ra, tình yêu cũng cần dũng cảm bác ạ. Tôi thấy, với quyết định đầy sức mạnh ấy, bác sẽ thành công. Tất nhiên, nó cần thêm vài thứ nữa, bác chuẩn bị thật tốt, thật tỉ mỉ là sẽ đạt. Tôi ủng hộ bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên