Matiz 1 nổi đèn check

NTCauto_thainguyen
Bình luận: 23Lượt xem: 18,915
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H
Kính chào các cụ ,em có chút việc nhờ các cụ cho ý kiến,Hôm nay gần cuối giờ có con Matiz (em không rõ đời bao nhiêu ,nhưng nhìn nó cỗi lắm rồi ) vào xưởng.Thấy các anh ở xưởng gọi la Ma 1.
Bệnh tình của em nó là đèn check thỉnh thoảng nổi ,theo lời của chủ xe thì cứ khi nào đèn check nổi thì mất ga và máy rất yếu.Khi đó máy rất rung và ga cũng không lên được.
Tuy nhiên khi em chạy thử cùng một anh thì thấy đèn check luôn sang nhưng máy vẫn chạy OK ,không thấy lịm hay yếu máy.
Em nghe đồn dòng DW có thể xuất lỗi bằng tay (chỗ em không có máy Scan) nên cũng hí hoáy tìm xem giắc ODB của nó ở đâu nhưng không thấy.
Vậy nên lập topic này để xin ý kiến các cụ:
-Con này có giắc ODB không ,và nếu có thì nằm ở đâu ?
-Có xuất lỗi thủ công được không ?
-Nếu không có mã lỗi thì với hiện tượng trên ,ta nên kiểm tra phần nào để loại trừ trước.
Tạ ơn các cụ !

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
-Theo em là có một bugi nào đó thỉnh thoảng ko đánh lửa, nên đèn check nổi và máy yếu , rung
Cụ thử thay thế các bugi khác xem còn hiện tượng này ko.

E chỉ là sv, nên chưa có kinh nghiệm nhiều. Mong cụ thông cảm

Chúc cụ sớm tìm được bệnh !!

anhbinhpro

O-H Daklak
Kính chào các cụ ,em có chút việc nhờ các cụ cho ý kiến,Hôm nay gần cuối giờ có con Matiz (em không rõ đời bao nhiêu ,nhưng nhìn nó cỗi lắm rồi ) vào xưởng.Thấy các anh ở xưởng gọi la Ma 1.
Bệnh tình của em nó là đèn check thỉnh thoảng nổi ,theo lời của chủ xe thì cứ khi nào đèn check nổi thì mất ga và máy rất yếu.Khi đó máy rất rung và ga cũng không lên được.
Tuy nhiên khi em chạy thử cùng một anh thì thấy đèn check luôn sang nhưng máy vẫn chạy OK ,không thấy lịm hay yếu máy.
Em nghe đồn dòng DW có thể xuất lỗi bằng tay (chỗ em không có máy Scan) nên cũng hí hoáy tìm xem giắc ODB của nó ở đâu nhưng không thấy.
-Nếu không có mã lỗi thì với hiện tượng trên ,ta nên kiểm tra phần nào để loại trừ trước.
Tạ ơn các cụ !

Nói chung dòng thằng matiz này bệnh nó phần lớn lẩn quẩn chổ bộ chia điện ,bù ga và bugi , cụ khoanh vùng chổ đó nhé ,theo kinh nghiệm thôi chứ nói như thế khó bắt bệnh quá :-?

longxehoi

Tài xế O-H
chào cụ theo như cụ nói . cụ tháo đenco và buri vệ sinh . máy dòng dw hay bị phần điện đánh lửa lắm cụ ah . mong cụ xóm có kết quả

Check

Tài xế O-H
Tạ ơn các cụ !

- Có giắc OBD2 12 chân nằm ở táp lô bên phụ.
- Nhà cháu chưa xuất lỗi thủ công bao giờ, nhưng nhà cháu dự là không xuất lỗi thủ công được.
- Cụ nên kiểm tra hệ thống giắc điện các cảm biến, kiểm tra tiếp xúc các rơ le, kiểm tra bô bin đánh lửa, bơm xăng và lọc xăng...
Thân.

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H
Cảm ơn các cụ ,mai chủ xe hẹn quay lại.Em sẽ kiểm tra loạt bugi ,vệ sinh delco.Lọc xăng thì em nghĩ không phải ,vì khi em chạy thử khá là bốc ,khi đó đèn check vẫn nổi.
Cụ nào có cao kiến về test thủ công xin cứ cho em ý kiến nhá.

dungtt

Tài xế O-H
có giắc chuẩn đoán nằm bên phụ bác ạ, và có thể xuất lỗi bằng tay ạ. để tối em về em tìm lại trong album ảnh , có gì em sẽ post lên cho bác ngắm ạ

tranhungkm

Tài xế O-H
tắt chìa khóa nối tắt chân a,b ở giác obd2 năm bên dưới cốp để đồ bên ghế phụ đó bác.bác kiểm tra lại dây cao áp và bugi đi va delco nữa vệ sinh cắm lại các chân cảm biến xem sao.tháo cọc bình ra để 5p để xóa nỗi xem có mất không.

sirduyduc

Tài xế O-H
cổng OBD2 của nó nằm dưới taplo bên phụ như cụ check đã chỉ.

đây là hình ảnh chân cổng OBD của nó:

cụ đấu tắt chân A với chân B để xuất lỗi bằng tay nhé.

sirduyduc

Tài xế O-H
để tiến hành xuất lỗi bằng tay, cụ tiến hành nối tắt 2 chân như đã trình bày ở trên, sau đó quan sát đèn check nháy và ghi lại mã lỗi.
Số thứ tự lỗi được ghép lại từ 2 lần nháy-một lần hàng chục + một lần hàng đơn vị.
Giữa mỗi lần nháy cách nhau 0,5 giây, giữa hàng chục và hàng đơn vị cách nhau 1,5 giây; giữa 2 lỗi khác nhau có khoảng nghỉ 2,5 giây; khi hết lỗi, có khoảng nghỉ 4,5 giây và tuần hoàn lại như ban đầu.
dưới đây là minh họa cho nháy kép, với 2 mã lỗi 12 và 31:

em xin gửi kèm cho cụ 1 file có chứa bảng mã lỗi xuất bằng tay cho xe Daewoo, sơ đồ chân các cảm biến và cơ cấu chấp hành quan trọng trên xe, sơ đồ mạch điều khiển động cơ Daewwoo Matiz, cụ tham khảo và đọc lỗi nhé.

dungtt

Tài xế O-H
em xin bổ xung thêm ạ
25 cảm biến nhiệt độ khí nạp
35 van cầm chừng- idle speed control
43 cảm biến kích nổ
65 kim phun
em sẽ bổ xung thêm, vì điện thoại em hết pin

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
với matis cũ nát như vậy lúc trước khi có máy chuẩn đoán em đã gặp nhiều ,và lúc đó cũng nghĩ xe này đèn check nó cũng không ảnh hưởng đến máy nhiều lắm vì khi máy nổi đèn check xe vẫn chạy như thường.em tìm hiểu ra là có những nguyên nhân rất đơn giản mà nó vẫn làm cái đèn check nổi và bị nhiều nhất trên xe này là ở van không tải và cảm biến nhiệt độ nước. sau này có máy rồi thì không nói làm gì nữa. em nói vậy có ý là nhiều khi cái đèn check của bác nó không dẫn đến hiện tượng đạp ga không lên như hiện tượng này của bác,và thực tế khi đèn check sáng bác chạy nó vẫn bình thường rồi ah.
Con này nó loanh quanh chỉ có mấy con cảm biến.bác nghi ngờ con nào thì mượn ngay xe khác sang,con này nhiều mà.bộ chia điện con này có nhiều chức năng nhất nên cần vệ sinh lại,tuy nhiên bác cũng không thể đo kiểm tra gì được vì nó dùng cảm biến quang.
em gặp 1 trường hợp tương tự như của bác,xe đi ngon bình thường,thỉnh thoảng lên cơn giật như ngựa đạp ga cũng không lên,xong rồi lại ngon,hay bị nhất là khi đi vào đường xấu hoặc gờ giảm tốc trên đường,mà đường thì đường nào chẳng có ổ gà nên chỉ biết là lúc bị lúc không.làm cả 1 ngày cuối cùng đơn giản con ốc chân máy phát bị lỏng,kèm theo cái dây mát dưới đó nó dậm dật...thế đấy.
bác không có máy thì nên kiểm tra kĩ dây điện,vệ sinh cảm biến và sử dụng đến sơ đồ mạch khi cần nhé.thêm nữa là có đồ để thay thế kiểm tra. chúc bác thành công

oto16ahn

Tài xế O-H
Em đang làm đúng con này luôn các cụ ạ . khoai quá. em đã đấu nối chân A B nhưng k thấy đèn check nháy,vì khi bật khóa On thì đèn check hiện đc 3s rồi tắt ngúm.
Em cũng đang khá vất vả với con này,nổ máy máy chưa nóng thì đèn check thi thoảng hiện lên rồi tắt,nhưng khi nóng máy thì đèn check nổi rồi chết máy luôn các cụ ạ. Mong đc ae OH giúp đỡ

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
Em đang làm đúng con này luôn các cụ ạ . khoai quá. em đã đấu nối chân A B nhưng k thấy đèn check nháy,vì khi bật khóa On thì đèn check hiện đc 3s rồi tắt ngúm.
Em cũng đang khá vất vả với con này,nổ máy máy chưa nóng thì đèn check thi thoảng hiện lên rồi tắt,nhưng khi nóng máy thì đèn check nổi rồi chết máy luôn các cụ ạ. Mong đc ae OH giúp đỡ

Cụ thay chia điện và kiểm tra bơm săng nhé nếu cụ có scan thì không quá 30f ra bệnh

vantrung178

Tài xế O-H
Cụ ơi em cũng từng vất vả với con này em cũng nối chân A với B nhưng không nháy cứ tưởng mạch điện giắc chẩn đoán bị đứt nhưng không phải mà em tìm hiểu ở trên tài liệu xuất code bằng tay nối hai chân A B áp dụng với thằng lanos và celo còn matiz thì cụ nối hai chân A với C trên giắc chẩn đoán
12 hệ thống OK
13 hở mạch cảm biến ô xy
14 điện trở cảm biến nhiệt độ động cơ bị ngắn mạch hoặc điện trở cao
15 điện trở cảm biến nhiệt độ động cơ bị hở mạch hoặc điện trở thấp
16 lỗi mạch hệ thống đánh lửa
17 lỗi cảm biến vị trí cam
18 sai tín hiệu cảm biến cam hoặc cảm biến trục khuỷu
19 lỗi mạch cảm biến trục khuỷu
21 lỗi cảm biến bướm ga
22 lỗi cảm biến bướm ga -tín hiệu điện áp thấp
23 lỗi cảm biến nhiệt độ khí nạp, giá trị thấp
24 lỗi mạch cảm biến tốc độ xe