máy phát điện?

Phanhuycuong
Bình luận: 10Lượt xem: 922

Phanhuycuong

Tài xế O-H
em có cái mạch điện máy phát kia picanto 2013 1.2l,máy phát em không thấy cái chân IG đâu cả,chỉ thấy cái chân FR vậy ,nó có chức năng gì vậy mấy bác?
Screenshot (90).png
Screenshot (90).png

khanhkaka

Tài xế O-H
em có cái mạch điện máy phát kia picanto 2013 1.2l,máy phát em không thấy cái chân IG đâu cả,chỉ thấy cái chân FR vậy ,nó có chức năng gì vậy mấy bác?
View attachment 105161 View attachment 105161
Xe của Nhật bạn thường sẽ thấy có kí hiệu IG. Mỗi hãng sẽ có kí hiệu khác nhau, xe của bạn là xe Hàn, chân FR có chức năng tương tự như IG nhé.

Phanhuycuong

Tài xế O-H
em thấy chân IG xe Nhật từ công tắc máy,còn chân FR theo mạch điện thì nó từ ECM vậy nguyên tắc hoạt động nó có khác gì không ạ?

Phanhuycuong

Tài xế O-H
em thấy một số xe sử dụng cuộn stato hình sao 8 diode chỉnh lưu máy phát,còn một số thì sử dụng cuộn stato hình tam giác 6 diode,2 loại trên có gì khác nhau không ạ?

Công Tý

Tài xế O-H
View attachment 105161 View attachment 105161
Em thấy giông mạch tiết chế hơn nếu là nó thì em hiểu là
F là ( máy phát dương" tức ra dương) m( là dương từ máy phát" vào dương ) b(+) l đèn báo nạp

khanhkaka

Tài xế O-H
em thấy chân IG xe Nhật từ công tắc máy,còn chân FR theo mạch điện thì nó từ ECM vậy nguyên tắc hoạt động nó có khác gì không ạ?
Đối với xe Nhật mà chân IG nối với công tắc máy thì khi bật ON công tắc máy sẽ có điện cấp cho tiết chế máy phát lúc này tiết chế máy phát sẽ xuất dòng điện kích từ cho rotor và đồng thời đèn báo nạp trên taplo sáng lên.
Đối với mạch điện của bạn thì chân FR nối với ECM, thì khi bạn bật ON chìa khóa ECM sẽ xuất tín hiệu điện áp đến tiết chế máy phát và lúc này tiết chế máy phát sẽ xuất dòng điện kích từ cho rotor.
Như vậy IG và FR có chức năng giống nhau nhé bạn.
Nói chung là mỗi hãng sẽ có cách kí hiệu và thiết kế riêng nhưng nguyên lý cơ bản là như sau.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên