Mình cần học và tìm hiểu sửa chữa xe máy, cơ khí

Y
Bình luận: 9Lượt xem: 1,964

yaiba_yaiba

Tài xế O-H
Chào các bác, mình ở HCM, năm nay 28 tuổi.
Nghề nghiệp của mình hiện tại không liên quan gì đến cơ khí, mình làm mảng nghệ thuật.
Từ nhỏ mình đã thích cơ khí, máy móc, điển hình là động cơ xe máy.
Mình tìm bác nào có thể chia sẽ hoặc dậy mình cách lắp ráp, sửa chửa động cơ như exciter, raider, 2 thì, 4 thì v.v.
Mình học và tìm hiểu thêm 1 bộ môn để thỏa sở thích thôi, mình sẽ đóng học phí và mong được được kết bạn với các bác

Cảm ơn các bác đã xem.

Duyleauto

Tài xế O-H
Theo mình bạn nên suy nghĩ kĩ lại, đi làm là để có nghề có nghiệp chứ không phải vì sở thích bạn ah.

Nếu bạn đam mê nó thích thú với nó thì bạn cứ xông vào, thích exciter thì cứ tìm những tiệm nào chuyên sửa, những hội chuyên chơi dòng xe này. Đi theo người ta học hỏi, phụ việc, sữa chữa.

Chứ không phải đi làm vì sở thích bác ah, thích là một chuyện còn lăn lộn vào để lắp ráp sữa chữa lại là một chuyện hoàn toàn khác.

yaiba_yaiba

Tài xế O-H
Theo mình bạn nên suy nghĩ kĩ lại, đi làm là để có nghề có nghiệp chứ không phải vì sở thích bạn ah.

Nếu bạn đam mê nó thích thú với nó thì bạn cứ xông vào, thích exciter thì cứ tìm những tiệm nào chuyên sửa, những hội chuyên chơi dòng xe này. Đi theo người ta học hỏi, phụ việc, sữa chữa.

Chứ không phải đi làm vì sở thích bác ah, thích là một chuyện còn lăn lộn vào để lắp ráp sữa chữa lại là một chuyện hoàn toàn khác.
Cảm ơn bạn đã tư vấn
Mình không phải học để làm việc, hay kiếm tiền, chỉ là thích tìm hiểu, xem như 1 bộ để giải trí, nhưng đọc tài liệu trên mạng thì nó ko thực tế bằng có ai đó chia sẽ, chỉ dẫn.

cuncontiti

Tài xế O-H
youtube hướng dẫn bác tất cả nếu bác chỉ đam mê xe cộ thì tự mua đồ về tháo tan em yêu của bác rồi ráp lại là bác thành thợ chuyên nghiệp ạ !không đến một tuần !:D:D:D

zomson

Tài xế O-H
Chào các bác, mình ở HCM, năm nay 28 tuổi.
Nghề nghiệp của mình hiện tại không liên quan gì đến cơ khí, mìnhè thôi làm mảng nghệ thuật.
Từ nhỏ mình đã thích cơ khí, máy móc, điển hình là động cơ xe máy.
Mình tìm bác nào có thể chia sẽ hoặc dậy mình cách lắp ráp, sửa chửa động cơ như exciter, raider, 2 thì, 4 thì v.v.
Mình học và tìm hiểu thêm 1 bộ môn để thỏa sở thích thôi, mình sẽ đóng học phí và mong được được kết bạn với các bác

Cảm ơn các bác đã xem.
-Theo mình thì bạn đam mê cái khác đi,còn mảng cơ khí về bên động cơ thì hơi khó bác ạ.muốn theo nó mất rất nhiều thời gian công sức bỏ cũng không ít và lại học ngày một ngày 1 ngày 2 cũng ko hiểu hết được bạn ạ
-Thự người ta mất 2-3 nam mới mắn còn chưa hết,va chạm nhiều mới quen được
-Em chỉ tư vấn vậy thôi chứ nếu muốn thì bạn cứ theo để thỏa mãn sở thích

yaiba_yaiba

Tài xế O-H
-Theo mình thì bạn đam mê cái khác đi,còn mảng cơ khí về bên động cơ thì hơi khó bác ạ.muốn theo nó mất rất nhiều thời gian công sức bỏ cũng không ít và lại học ngày một ngày 1 ngày 2 cũng ko hiểu hết được bạn ạ
-Thự người ta mất 2-3 nam mới mắn còn chưa hết,va chạm nhiều mới quen được
-Em chỉ tư vấn vậy thôi chứ nếu muốn thì bạn cứ theo để thỏa mãn sở thích
Cảm ơn bác
Em rãnh rỗi hay xem tài liệu ( gần 3 năm rồi )
Mà thấy bây giờ công nghệ phát triển rất nhanh, xe FI v.v. DOHC, cân bằng động cũng khác, cấu tạo cũng chuẩn chỉnh hơn, e muốn tìm hiểu thêm mà khỗ nỗi mấy món này trên youtube hay tài liệu ko rõ ràng

theanh_79

Tài xế O-H
Mình cũng chỉ đơn thuần là thích chơi xe máy, rồi thích tự mình chăm sóc...dần dần tích lũy kỹ năng rồi cũng đi làm xe đc. Ban đầu mò mẫm trên mạng,đặc biệt là Youtube,đa số là tìm bằng từ khóa tiếng Anh. Nước ngoài họ dễ dàng chia sẻ những kỹ năng ko dấu nghề. Đầu tiên mình là khách mang xe đi độ,hàng ngày qua chơi với xưởng. Tự tay tháo lắp cọ rửa vệ sinh.....dần dần thành khách quen qua thường xuyên. Ko ngại việc xắn tay áo lên làm việc với aem. Sau rồi thì làm tại xưởng,mình cứ vừa làm vừa học....do chị thích tạo hình gia công cơ khí nên cũng không cần phải đào tạo cơ bản như động cơ hay điện xe.
Thích tìm hiểu thì phải trực tiếp tiếp xúc cọ xát thì mới nhanh tiếp thu và nhớ lâu

cuncontiti

Tài xế O-H
bác chém quá bác ơi
Cháu không xạo tý nào cả ạ !Bác đó chỉ là đam mê về xe cộ đúng không ạ , đam mê không có nghĩa là phải làm được tất cả các loại xe mà chỉ cần loại xe mình thích mình có hứng thú .......!Bác ấy có điều kiện vậy theo cháu nghĩ cái xe bác đó đang đi chính là sở thích của mình ! hehe các bác đi học nghề trong trung tâm khi thực hành cũng bổ tan nát mấy con máy còi đó thui , mà lại còn bị chia nhóm đôi ba người một máy thử hỏi có bao nhiêu thời gian được thưc hành ạ ! Một tuần với bác ấy là quá dài !:D

ot2

Tài xế O-H
có đam mê là tốt
nhưng đừng là đam mê nhất thời, vì lỡ dỡ cũng uổng phí

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên