Mô tơ ga điều khiển nhận tín hiệu cảm biến bàn đạp ga và hoạt động thế nào

hanhthuy1990
Bình luận: 4Lượt xem: 3,917

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Các bác ơi cho em hỏi tí. Trên xe toyota vios sử dụng cảm biến bàn đạp ga tuyến tính có 6 chân. Trong đó hai chân VCP1 và VCP2 cấp nguồn 5v, hai chân EP1 và EP2 là mát cảm biến. Hai dây còn lại là dây tín hiệu gửi về ECU (hoạt động như cảm biến vị trí bướm ga kiểu tuyến tính). khi đạp bàn đạp ga tín hiệu điện áp VPA gửi về ECU sẽ thay đổi theo vị trí bàn đạp ga. Còn mô tơ điều khiển bướm ga nhận tín hiệu từ ECU và làm việc thế nào các bác nhỉ? trong đó có 6 dây đưa ra là các chân nào, hoạt động thế nào có ai biết cho em xin cái mạch và nguyên lý được không ạ? thạk các bác nhiều lắm!

---------- Post added at 01:35 PM ---------- Previous post was at 12:27 PM ----------

không có ai dúp em với sao

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Qua cách diễn đạt của bạn, tôi nghĩ bạn đã hiểu vấn đề này. Nói về cảm biến vị trí chân ga có loại tuyến tính như bạn nói và còn có loại cảm biến HALL (loại không tiếp xúc) được dùng phổ biến hiện nay. Dù loại nào đi nữa thì khi nhận tín hiệu từ cảm biến vị trí bàn đạp ga, ECU sẽ điều khiển mô tơ bước quay bướm ga mở một góc tương ứng. Ở trục bướm ga cũng có một cảm biến vị trí bướm ga để theo dõi góc mở bướm ga. Sơ đồ tổng quan của nó như hình vẽ dưới đây.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên