Mỗi tuần một câu chuyện

hieudienlanh
Bình luận: 37Lượt xem: 3,717

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Cám ơn AE đã nhiệt tình hưởng ứng.Đã đến ngày công bố kết quả.Ý kiến rất nhiều và hiểu theo nhiều cách thì có thể dúng hoặc sai theo từng khía cạnh.Tuy nhiên đáp án chỉ có 1.Rất tiếc đúng thì có nhưng góc độ hài hước chưa đạt.Hy vọng lần sau anh em chúng ta sẽ có thêm nhiều góc nhìn vui nhộn hơn.Đáp án thế này:
Chúng ta sinh ra vào thời Âm thịnh.Lớn lên gặp buổi Dương suy.Vậy nên lúc đi học mới có thơ rằng:
Học trò con trai - Ma quỷ
Học trò con gái - Thần tiên
Thầy bắt Thần tiên ngồi gần Ma quỷ
Lâu ngày Ma quỷ ghẹo Thần tiên!

Và cũng từ đó Mệnh đề : Con gái = Thần tiên mặc nhiên ra đời.
Ta nói lái Thần tiên => tiền thân
Trong 12 con giáp thì Mùi (tức con Dê) đứng trước Thân cho nên tiền thân là Mùi = con Dê
Và như vậy Con gái = con Dê
Đến bây giờ ta dã chứng minh được Con gái = con Dê.
Có điều ai dũng cảm thì hãy nói câu chuyện này với bạn Gái nhé vì bây giờ chúng ta vẫn đang sống trong thời đại Âm thịnh - dương suy.
Xin chúc mừng =d>=d>=d>=d>cụ : otohg là người chiến thắng ở câu hỏi đầu tiên này.Xin chuyển cho cụ 100 điểm. Các cụ còn lại ta cố gắng phát huy ở tuần sau :-?:-?:-?:-?
Có dấu hiện dàn xếp tỉ số.=d>=d>=d>

thohaui

Tài xế O-H
Em lang thang trên mạng kiếm được cái này xin trích dẫn lại:
" Hiện nay, trong cuốn Lịch sử Đảng bộ xã Đa Mai đã in hình ảnh mẹ Nãi, mẹ Khôi cùng các bà, các chị trong Hội mẹ chiến sĩ Đa Mai và ghi rõ: "Hội mẹ chiến sĩ ra tận trận địa hoặc mang quần áo bộ đội về nhà giặt sạch, vá lành đẹp đẽ cho anh em chiến sĩ đàng hoàng trong tư thế của người chiến thắng… Mẹ Giáp Thị Khôi là người vá nhiều nhất. Do chiến tranh, kim chỉ thiếu thốn, mẹ thường viết thư cho con trai đang học ở Liên Xô yêu cầu không cần gửi gì mà hãy gửi nhiều chỉ và kim khâu tay về để mẹ khâu vá quần áo cho chiến sĩ đang bảo vệ quê mình". Hiện nay, cây kim, cuộn chỉ, chiếc kéo của mẹ Khôi dùng để vá áo cho bộ đội thời đó vẫn được lưu giữ tại Bảo tàng Phụ nữ Việt Nam"
Qua lời trích dẫn trên thì các bác thấy "bộ đội", "anh em chiến sĩ" thì đích thị là Nam rồi:)):)):)). Vậy người chiến sĩ trong bài hát là Nam :)):)):))

PNTQ

Tài xế O-H
Câu đố của tuần này
Người chiến sỹ trong bài hát : Tấm áo chiến sỹ mẹ vá năm xưa ,Là Nam hay Nữ.Giải thích tại sao
Giải thưởng cho người trả lời đúng và thuyết phục nhất là 200 điểm.Kết quả sẽ công bố vào tối thứ 7 tuần này 17/6

bài hát này tôi khẳng định là nói về người con gái :D các cụ cữ suy nghĩ những lời bài hát này mà xem, những dòng chữ đỏ đó các cụ cứ nghĩ xem có phải nói về con gái không.Tấm áo ấy bấy lâu nay con thường vẫn mặc, để nhớ ngày chúng con về Hà Bắc, quần nhau với giặc áo con rách thêm, nên các mẹ già lại phải thức thâu đêm vá áo. Tấm áo ấy bấy lâu nay con quí hơn cơm gạo, đời mẹ nghèo trông áo rách, áo rách nên thương, các con ra đi đã mấy chiến trường, mang theo cả tình thương của mẹ.
Lạ kỳ thay con đi như thế, bỗng khi nào chợt nhớ hậu phương, thì đường đang xa mà đôi chân nên khỏe...ớ....trái tim này rực cháy yêu thương.
2.Tấm áo ấy bấy lâu nay con thường vẫn mặc, để nhớ ngày chúng con về Hà Bắc, quần nhau với giặc áo con rách thêm, nên các mẹ già lại phải thức thâu đêm vá áo. Tấm áo bấy lâu nay con quí hơn cơm gạo, đời mẹ nghèo trông áo rách, áo rách nên thương, các con ra đi đã mấy chiến trường, mang theo cả tình thương của mẹ.
Lạ kỳ thay con đi như thế, bỗng khi nào chợt nhớ hậu phương, thì đường đang xa mà đôi chân nên khỏe...ớ....trái tim này rực cháy yêu thương. Mọi gian lao mẹ con ta san sẽ....ớ....ngắm chân trời rạng rỡ ánh dương..

theo em thì là nói về con gái =)) còn các cụ thì sao ???

Msn

<font color="red">ĐỘC THÂN TRƯỞNG BÀ</font>
Theo ý em thì em nghĩ là NAM mấy anh ạh.Vì nếu là NỮ thì không thể mặc áo rách mà không tự vá được,chỉ có NAM mới cần mẹ vá thôi
Và 1 điều nữa Đơn giản là Sáng tác: Nguyễn Văn Tý - Trình bày: Quý Dương

kimdevn

Tài xế O-H
Đó là những ca từ đầm ấm, tha thiết đầu tiên trong bài hát “Tấm áo mẹ vá năm xưa” của nhạc sĩ Nguyễn Văn Tý sáng tác từ chuyến đi thực tế, cảm xúc trước hoạt động của Hội Mẹ chiến sĩ xã Đa Mai, thị xã Bắc Giang năm 1972 và một mẹ chiến sĩ điển hình trong Hội mẹ chiến sĩ – đó là mẹ Nguyễn Thị Nãi.
Mẹ Nãi đã đưa ra một kỷ vật là “chiếc kéo” mẹ đã sử dụng để lên các trận địa pháo quanh thị xã Bắc Giang vá quần áo cho các anh em bộ đội pháo cao xạ trong thời kỳ chiến tranh phá hoại của giặc Mỹ ở miền Bắc (1965-1972).
heeee từ đây em kết luận đó là của nam
=d>=d>=d>=d>

hieudienlanh

Tài xế O-H
Các cụ rất nhiệt tình . mỗi người 1 ý kiến nhưng chưa đến ngày công bố đáp án .Đễ nghị các cụ phan tích sâu thêm và dưa ra lý lẽ chứng minh thuyets phục hơn

tuan07105175

Tài xế O-H
Theo em nghĩ người chiến sỹ trong bài hát là nam bởi vì:
Hình ảnh để nhạc sĩ Nguyễn Văn Tý sáng tác bài hát này là ngôi nhà của mẹ Nguyễn Thị Nãi ở thôn Đọ, xã Đa Mai, thành phố Bắc Giang, quân và dân tỉnh Bắc Giang cũng như xã Đa Mai đã anh dũng chiến đấu bảo vệ bầu trời quê hương, nhiều con em Đa Mai lên đường nhập ngũ, nhiều đơn vị bộ đội phòng không (Đoàn phòng không B65-Hà Bắc) được bố trí bảo vệ bầu trời Bắc Giang lúc này Mẹ Nãi được bầu là Hội trưởng Hội mẹ chiến sĩ. Các phong trào như động viên thăm hỏi, giúp đỡ vợ, con, gia đình bộ đội, nhận con đỡ đầu là bộ đội được phát động và thực hiện tốt, góp phần không nhỏ làm yên lòng các chiến sĩ ngoài tiền tuyến. Sau mỗi trận đánh, các bà, các mẹ, các chị lại cùng nhau nấu cơm, đun nước, mang rơm, lá ngụy trang, giẻ lau súng ra trận địa chăm sóc các chiến sĩ và vũ khí phương tiện.
Và trong cuốn Lịch sử Đảng bộ xã Đa Mai đã in hình ảnh mẹ Nãi, mẹ Khôi cùng các bà, các chị trong Hội mẹ chiến sĩ Đa Mai và ghi rõ: " Hội mẹ chiến sĩ ra tận trận địa hoặc mang quần áo bộ đội về nhà giặt sạch, vá lành đẹp đẽ cho anh em chiến sĩ đàng hoàng trong tư thế của người chiến thắng…
Với phong trào động viên thăm hỏi, giúp đỡ vợ, con, gia đình bộ đội, và vá lành đẹp đẽ cho anh em chiến sĩ của các Mẹ thì người chiến sĩ trong bài hát này là Nam.

hieudienlanh

Tài xế O-H
Hoan nghênh các cụ đã nhiệt tình hưởng ứng.Có điều những ý kiến mà các cụ đưa ra bác google đã nói hộ rồi.Xin lưu ý thêm với các cụ 1 tý là đây là góc giải trí nên cần có cái nhìn vui tươi,hài hước chứ không yêu cầu nghiêm túc chính xác như kỹ thuật.
Rất tiếc trong câu hỏi tuần này chưa có câu trả lời nào dược chấp nhận.
Đáp án thế này:
Trong bài hát có câu : Quần nhau với giặc áo con rách thêm.Từ đó suy ra chỉ có Nữ mới có áo con chứ Nam thì lấy đâu ra
Vì vậy kết luận người chiến sỹ ấy là Nữ!:)):)):))

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Hoan nghênh các cụ đã nhiệt tình hưởng ứng.Có điều những ý kiến mà các cụ đưa ra bác google đã nói hộ rồi.Xin lưu ý thêm với các cụ 1 tý là đây là góc giải trí nên cần có cái nhìn vui tươi,hài hước chứ không yêu cầu nghiêm túc chính xác như kỹ thuật.
Đáp án thế này:
Trong bài hát có câu : Quần nhau với giặc áo con rách thêm.Từ đó suy ra chỉ có Nữ mới có áo con chứ Nam thì lấy đâu
ra
Câu trả lời của PNTQ đúng đến 99,9% đấy chứ. Vì khi đọc tôi cũng đoán đáp án của ông Hiếu sẽ là kiều này ( câu màu đỏ của
Câu trả lời của PNTQ để nhớ ngày chúng con về Hà Bắc, quần nhau với giặc áo con rách thêm cũng đúng vói ý tác giả đấy chứ (chỉ chưa giải thích thôi). Cùng lắm cũng phải đạt giải khuyến khích mới phải.

kimdevn

Tài xế O-H
Đáp án thế này:
Trong bài hát có câu : Quần nhau với giặc áo con rách thêm.Từ đó suy ra chỉ có Nữ mới có áo con chứ Nam thì lấy đâu ra
Vì vậy kết luận người chiến sỹ ấy là Nữ!
bác làm khó anh em quá
:45::45::45:

hieudienlanh

Tài xế O-H
Câu trả lời của PNTQ để nhớ ngày chúng con về Hà Bắc, quần nhau với giặc áo con rách thêm cũng đúng vói ý tác giả đấy chứ (chỉ chưa giải thích thôi). Cùng lắm cũng phải đạt giải khuyến khích mới phải.

Cụ lại bênh rồi.Yêu cầu là phải giải thích rõ chứ không được đoán mò.Nhất trí với cụ Vỵ thưởng 1 tràng pháo tay=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>

---------- Post added at 11:25 PM ---------- Previous post was at 11:24 PM ----------

bác làm khó anh em quá
:45::45::45:

Khó thì mới gọi là đố chứ

minhduc1208

Tài xế O-H
Đáp án thế này:

lão già làng có đáp án khá hay đó xin bái phục

---------- Post added at 10:43 PM ---------- Previous post was at 10:38 PM ----------

Sau đây là câu hỏi tuần này các cụ hãy giải thích nghĩa và nguồn gốc của câu :" hà nội không vội được đâu và có nhanh cũng không nhanh được " phần thưởng cho câu trả lời tuần này sẽ có 3 mức ah.
1. Câu trả lời chính xác nhất được 100 điểm
2. Câu trả lời hài hước nhất được 200 điểm
3. Câu trả lời vừa chính xác vừa hài hước sẽ được 400 điểm
các cụ ơi cơ hội có chút điểm để load tài liệu và để chơi bóng mùa euro các cụ hãy vào chém đi ah câu trả lời sẽ có ở thứ 7 ngày 23/06/2012

ngoc_nguyen

Tài xế O-H
Đáp án thế này:

Hóa ra đáp án là thế, ai mà nghĩ ra chi tiết nằm ở chiếc áo con, bác hieudienlanh hay thiệt, em phục bác

kimdevn

Tài xế O-H
1. câu trả lời chính xác nhất được 100 điểm
2. câu trả lời hài hước nhất được 200 điểm
3. câu trả lời vừa chính xác vừa hài hước sẽ được 400 điểm
anh ơi sao 2 cái nhất lại ít điểm hơn một cái chính xác thôi chứ chưa nhất :105:
em xin trả lời câu “Hà Nội không vội được đâu”… đó là những thông điệp nhằm hưởng ứng năm An toàn giao thông 2012
lần này thông điệp vào cả điễn đàn mình rồi :69::69:

minhduc1208

Tài xế O-H
anh ơi sao 2 cái nhất lại ít điểm hơn một cái chính xác thôi chứ chưa nhất :105:
em xin trả lời câu “Hà Nội không vội được đâu”… đó là những thông điệp nhằm hưởng ứng năm An toàn giao thông 2012
lần này thông điệp vào cả điễn đàn mình rồi :69::69:

thưa cụ câu đố này có 2 vế chứ k thể cắt nghĩa từng vế 1 cụ ah
còn về số điểm thì đây là mục giải trí chính vì vậy mục đích của chúng ta hài hước là hàng đầu cụ ah

sirduyduc

Tài xế O-H
ngày trc em đọc báo mực tím có cái này mà:
các chàng trai hay khen bạn gái mình "em đẹp như thiên thần"
mà "thiên thần" thì là "thần tiên"
thần tiên <=> tiền thân --> con gái = tiền thân
mà theo dãy tuần hoàn các con vật tí sửu dần mão thìn tị ngọ mùi thân dâụ tuất hợi thì tiền thân (tiền thân là trước con thân) = mùi ,tức là con dê ==> con gái = con dê =d>

Câu này xong từ tuần trước rồi cụ ơi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên