Morning 2010 bị sôi nước

triccoto
Bình luận: 39Lượt xem: 6,670

triccoto

Tài xế O-H
Xe Morning 2010, số sàn, bị sôi nước do không bật quạt. Quạt vẫn chạy bình thường khi bật máy lạnh, dùng máy chẩn đoán kích hoạt các chế độ cũng chạy bình thường, chỉ có điều khi nổ máy nhiệt độ nước lên tận 97 độ C mà quạt không thèm chạy. Đã thay cảm biến nước, thay bơm nước (do hỏng bi). Cụ nào có hướng giải quyết khác ko trợ giúp với ạ, đang dự là chết hộp mà chưa dám quyết.

buihongthai

Tài xế O-H
e nghĩ là do hộp a ak..
e mới là thợ phụ thôi..
cách đay vài hôm xưởng e cũng bị 1 con i sì như bệnh của a..thấy a thợ cả thay cảm biến nhiệt độ..nhưng vẫn không được..
cuối cùng là thấy bảo mang hộp đi sủa...sủa song là hết bệnh a ak.
.nhưng em ko biết là sủa cái j..

khongtinh_hd91

Tài xế O-H
Xe Morning 2010, số sàn, bị sôi nước do không bật quạt. Quạt vẫn chạy bình thường khi bật máy lạnh, dùng máy chẩn đoán kích hoạt các chế độ cũng chạy bình thường, chỉ có điều khi nổ máy nhiệt độ nước lên tận 97 độ C mà quạt không thèm chạy. Đã thay cảm biến nước, thay bơm nước (do hỏng bi). Cụ nào có hướng giải quyết khác ko trợ giúp với ạ, đang dự là chết hộp mà chưa dám quyết.
con này cụ để hơn 100độ mới quay

ThoTang_VP

Tài xế O-H
bị sôi nước thì không ổn rồi, cụ cần kiểm tra mấy vấn đề : thứ nhất là van hằng nhiệt, thứ hai là xả e nước, thứ ba là cảm biến nhiệt độ nước, thứ tư là bác dùng nước dải nhiệt loại gì nếu chỉ dùng nước thường thì sôi là đúng rồi. như cụ nói thì hệ thống điện quạt ko vấn đề gì, kiểm tra lại con cb xem báo có chính xác không

triccoto

Tài xế O-H
e nghĩ là do hộp a ak..
e mới là thợ phụ thôi..
cách đay vài hôm xưởng e cũng bị 1 con i sì như bệnh của a..thấy a thợ cả thay cảm biến nhiệt độ..nhưng vẫn không được..
cuối cùng là thấy bảo mang hộp đi sủa...sủa song là hết bệnh a ak.
.nhưng em ko biết là sủa cái j..
Chắc là sửa hộp rồi cụ. Thực ra thì cái chính là phải quyết đc là do hộp, còn chỉ nghĩ thôi thì ko giải quyết đc rồi cụ

triccoto

Tài xế O-H
bị sôi nước thì không ổn rồi, cụ cần kiểm tra mấy vấn đề : thứ nhất là van hằng nhiệt, thứ hai là xả e nước, thứ ba là cảm biến nhiệt độ nước, thứ tư là bác dùng nước dải nhiệt loại gì nếu chỉ dùng nước thường thì sôi là đúng rồi. như cụ nói thì hệ thống điện quạt ko vấn đề gì, kiểm tra lại con cb xem báo có chính xác không
Thứ nhất van hằng nhiệt nếu chết thì quạt vẫn phải chạy chứ, thứ 2 là con này ko phải xả e nước, thứ 3 đã thay mới, thứ tư là tôi dùng nước giải nhiệt màu xanh.

nhatquanabcd

Tài xế O-H
Dùng máy mà kích hoạt vẫn chạy thì ko phải do hộp xem lại rơle tốc độ chậm

dangtam03yt

Tài xế O-H
không phải hộp đâu bác ak. nó kích hoạt vẫn bình thường mà

tranluan0412

Tài xế O-H
Bác thay hộp chưa? Nếu chưa thì em có chút ý kiến thế này:
1. Theo bác nói thì 97 độ mà quạt chưa quay là bác xem nhiệt độ trên data hay đo nhiệt độ trên thân máy. Nếu xem data thì bác chú ý lúc đó quạt có On hay chưa. Nếu nhiệt độ cao mà hộp vẫn ko On quạt thì mới kiểm tra hộp. Em nghĩ nếu bác kích hoạt được quạt thì chứng tỏ tín hiệu của hộp điều khiển quạt vẫn còn tốt. Nếu bác chỉ đo nhiệt độ trên thân máy thì bác phải xem thực tế nhiệt độ báo về hộp là bao nhiêu để có hướng xử lý.
2. Thời điểm nước sôi thì nhiệt độ là bao nhiêu. Nếu khoảng 100 độ mà nước đã sôi thì bác phải kiểm tra lại hệ thống làm mát xem có rò rĩ hoặc tắt nghẽn chổ nào không. Trước đây em đã từng gặp trường hợp bị sôi nước liên tục dù quạt có quay nhe bác.

giangp

Tài xế O-H
con này bác xả e kỹ và theo giõi rồi đổ thêm nước đủ vào. nếu còn e trong nước thì nhiệt độ báo sẽ không đúng và van sẽ không mở được đâu bác à

damsan1984

Tài xế O-H
Tôi chỉ biết là con này nó chỉ đóng quạt gió ở nhiệt độ từ 103 đến 106 độ.... ai không tin thì vào hãng KIA bắc ninh gặp tôi.

chatproxx

Tài xế O-H
mình cũng theo dõi data con i10 103 độ quạt mới quay. nếu sôi nước thì kiểm tra xem có rò rỉ đâu không hoặc xem nắp két.sáng nay em làm con i10 hở vai két nước chạy được 5km nước sôi.quạt vẫn quay bình thường.

Durex

Tài xế O-H
Máy chuẩn đoán đã kích hoạt đc chế độ hig vs low thì chưa chắc là do hộp.
Morning nhiệt độ nc khoảng 103, 104 độ mới kích hoạt tăng 2
Nếu nói sôi két nc thì cũng chưa bik bác có đậy nắp két nc vs nắp nc phụ để thử sôi hay mở nắp. Bình thường 96 độ nếu mở nắp két nc thì nc đã sôi và trào ra ngoài do độ giãn nở không khí đẩy nc ra, nếu đóng kín nc sẽ trào qua bình nc phụ , khi quạt tăng 2 chạy sẽ hút nc bình nc phụ ngược lại .
Nếu xe cũ thì bác nên mở lúpbe ra kiểm tra, có thể nên bỏ lúpbe vì lâu ngày lupbe đóng mở không chính xác.
Túm lại bác nên tháo lupbe , kiểm tra vệ sinh giàn nóng và két nước vì nếu dơ quá quạt tản nhiệt kém.
Nếu muốn quạt chạy sớm hơn vi dụ 90 độ quạt quay bác có thể đấu thêm điện trở cho cảm biến nhiệt độ để hộp khiển sớm hơn.
Thanks

situlenkinh

Tài xế O-H
bác rút con cảm biến nuớc ra rồi nổ máy xem quạt có quay không. nếu quay thì hệ thống bình thường
nhưng bác thấy nước sôi có thể là do con cảm biến nước báo về sai làm ecu ko nhận được đủ tiêu chuẩn để khởi động quạt

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên