Mức lương của sinh viên ô tô sau khi ra trường là bao nhiêu?

Nguyễn Xuân Giang
Bình luận: 4Lượt xem: 11,285

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Mức lương của một kỹ sư ô tô, một sinh viên ô tô vừa ra trường là bao nhiêu?

Đây có lẽ là một câu hỏi được rất nhiều bạn sinh viên ô tô quan tâm trước khi đăng ký học ngành ô tô.

thu nhập của sinh viên ô tô sau khi ra trường.jpg

Theo quan điểm cá nhân mình thì tiến trình tăng trưởng "lương" trong ngành ô tô theo các giai đoạn sau đây:

- Giai đoạn 1: Mới ra trường, do kiến thức chưa có nhiều, chủ yếu là lý thuyết (cũ), nên cần 1 khoảng thời gian để va chạm thực tế và học thêm kiến thức lý thuyết (mới, cập nhật thêm). Giai đoạn này mô tip chung là mất khoảng 1 năm. Mức lương với vị trí kỹ thuật viên (thực tập, học việc, hay phụ việc....) là khoảng 4 triệu.

- Giai đoạn 2: Bắt đầu làm việc: Bắt đầu từ năm thứ 2 đến năm cuối năm thứ 3
+ Kỹ thuật viên: 5 - 8 triệu (Tùy mức độ nhanh nhạy, học hỏi và biết làm nhiều hay không)
+ Sales: (Bán ô tô, bán phụ tùng, bán thiết bị, bán dầu nhớt.....): Lương cứng mức chung khoảng 4 triệu và thu nhập lên cao phụ thuộc vào việc bạn có bán hàng được hay không, bán được thì ăn theo hoa hồng. Kinh nghiệm khoảng 2 năm đi bán hàng, nếu bán được thì lương khoảng 6 - 10 triệu (Tùy mặt hàng và tùy khả năng của bạn). Không bán được hàng trong 3 tháng đầu thì tự nghỉ.
+ Cố vấn dịch vụ: Sau khi trải qua giai đoạn 1, xin lên làm cố vấn dịch vụ lương khởi điểm khoảng 5 - 6 triệu. Làm vài tháng quen việc, quen khách, biết tư vấn, giao tiếp tốt có thể lên mức 8 triệu. Từ năm thứ 3, nếu làm tốt thì có thể lên 10 - 12 triệu (Tùy năng lực, tùy lượng xe ở showrom....)

- Giai đoạn 3: Đã có kinh nghiệm trên 3 năm
Lúc này là lúc thu nhập của nghề mới bắt đầu ổn định và phát triển.
+ Với kỹ thuật viên, ngoài làm ở gara, hãng dịch vụ. Nếu bạn tự tin vào tay nghề, có chuyên môn về 1 mảng nào đó (Điện, hộp, hộp số, chìa khóa, sửa chữa chung, đồng , sơn....) bạn có thể làm thêm ở ngoài. Bạn nào giỏi có thể kiếm 15 - 20 triệu/ tháng là bình thường.
+ Với Sales: Sau 3 năm làm việc, có kinh nghiệm bạn có thể lên làm Best Sales của một hãng, hoặc lên phó phòng, trưởng phòng kinh doanh 1 cty nào đó...Nhiệm vụ lúc này ngoài bán hàng, còn kiêm nhiệm vụ đào tạo....Lương: 12 - 20 triệu
+ Cố vấn dịch vụ: Sau 3 năm, nếu làm tốt có thể lên làm Trưởng phòng dịch vụ. Lương cũng ở khoảng 12 - 20 triệu.

==> Nhìn chung, do quá trình đào tạo ở nhà trường còn hạn chế, kiến thức chủ yếu là lý thuyết đã cũ nên để ra trường làm được ngay là rất khó. Sau khi ra trường các bạn cần dành 1 khoảng thời gian vào làm việc, va chạm thực tế và cần nhiều cố gắng trong 1, 2 năm đầu để cập nhật kiến thức, nắm bắt thực tế và trau dồi kinh nghiệm. Thu nhập sẽ bắt đầu từ năm thứ 3 với người nào nhanh và nó rất ổn định và ít cạnh tranh hơn các ngành khác.

theoto

Tài xế O-H
nếu mà phát triển theo lịch trình như bác đề ra ở trên thì rất có triển vọng. em hiện nay đang là sinh viên năm cuối chuyên ngành cơ điện tử oto vậy liệu em có thể theo những con đường nào ạ? em đang thấy mông lung quá

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
nếu mà phát triển theo lịch trình như bác đề ra ở trên thì rất có triển vọng. em hiện nay đang là sinh viên năm cuối chuyên ngành cơ điện tử oto vậy liệu em có thể theo những con đường nào ạ? em đang thấy mông lung quá

Vậy thì bác đọc bài này để tự định hướng nghề nghiệp cho mình nhé. Bài này cũng là do em tự viết, nếu thấy phù hợp bác có thể áp dụng:
Các bước xác định mục tiêu nghề nghiệp cho sinh viên ô tô

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên