Mức lương của kỹ sư ô tô hiện nay?

G
Bình luận: 527Lượt xem: 275,144

datauto

Tài xế O-H
nói về gian nan thì mình cũng đã và đang nếm trải, tốt nghiệp cao đẳng về Ô tô. mức lương thợ sửa chữa là 2.5tr như vậy là đã rất tốt rồi ( được đào tạo sửa chữa, cv ổn định ). trong khi đó bạn bè mình thì thất nghiệp và làm trái nghề rất nhiều, khó khăn lắm. nhưng mình sẽ quyết tâm làm sửa chữa ít nhất 4-5 năm kinh nhiệm để thực sự hiểu biết và là thợ giỏi về ô tô, và khi đó chúng ta mới yêu cầu mức lương!
chúc bạn thành công!

LamborghiniVN

Tài xế O-H
Mức lương tùy thuộc vào năng lực . Nếu bạn là người có năng lực thực sự bạn sẽ có nhiều sự lựa chọn và lương cũng tỷ lệ thuận với năng lực ! Hãy cố gắng nhé!
đúng đấy, cố gắng lên

B

bao45th1

Khách
Các bạn thân mến ! Với thời buổi kinh tế thị trường hiện nay, các bạn học ở các Trường Đại học ra có tấm bằng Kỹ sư đó chỉ là thông hành để các ban bước vào đơi! Con mức lương , tùy thuộc vào trình độ và khả năng của bạn cũng như tùy theo nơi mà các bạn làm. Quan trọng nhất là bạn làm được chỗ bạn đang công tác những việc gì, khả năng đáp ứng của bạn với nghề ô tô như thế nào. Lúc ấy người chủ gara và các đồng nghiệp sẽ đánh giá , đương nhiên mức lương ban đầu cũng phải đủ để bạn trang trải cuộc sống hàng ngày có như vậy bạn mới phát huy và tìm hiểu những công nghệ mới trên xe ô tô hiện nay để chẩn đoán và sửa chữa. Nếu bạn làm tốt và giải quyết những hỏng hóc của xe một cách nhanh nhất thì lương bạn không những cao mà còn những đồng nghiệp bái phục cũng như kính nể bạn là kỹ sư chính hiệu chứ không phải (kỷ sư giấy giống như TS giấy bây giờ vậy).
Cuối cùng lương cao hay thấp tất cả đều do mình cả các bạn à!

buidinhdacht

Tài xế O-H
hình như cũng có 1 toppic nói về cái này rồi thì phải nhỉ, các bác học Đại học chỉ đc hư danh thôi (p/s em cũng đang học dại học đây ạ) học trên lớp 1 đằng, ra thực tế 1 nẻo, các bác học đại học ra giờ biết gì về sửa chữa chưa?
Biết bệnh của nó như thế nào? ở đâu? có những cái gì liên quan đến bệnh đó chưa? Phải sửa như cái gì trước??mà đòi ra làm cố vấn
Mà em nói thật có khối cụ học ra mà chưa biết mở cái cửa ôtô là như thế nào đâu, một thực tế phủ phàng cho ngành giáo dục đại học Việt Nam
Chỉ dựa vào cái bằng mà các cụ giám đòi hỏi lương cao làm cố vấn kỹ thuật thế này thế nọ, ra gara thằng công nhân nó cho gạch về mà xây mộ nhá.
Các cụ ko làm bên kỹ thuật mà ko chịu học hỏi kinh nghiệm thì ko phát triển đc đâu
Đã là yêu nghề thì đừng đòi hỏi, cái gì cũng có giá của nó cả, đừng kiểu yêu nghề theo phong trào
Bây giờ các cụ vẫn còn trẻ, ra trường thì cứ lăn lộn ngoài đời vài năm cho cứng tay nghề đi đã, đến lúc đó đòi hỏi chẳng ai nói gì đâu

B

bao45th1

Khách
Bạn (buidinhdacht) thân mến ! Bạn nói như vậy cũng có phần đúng nhưng bạn đừng đánh giá quá thấp trình độ đào tạo kỹ sư ô tô hiện nay của VN mình! Việc đào tạo là chuyện dài nhiều tập bạn à! Bởi vậy bây giờ các trường đào tạo học sinh về nghề nghiệp phải biết mình đào tạo những gì mà xã hội cần, chứ không phải đào tạo những kiến thức trong sách vở cách đây rất nhiều năm, thậm chí bây giờ bạn ra nhà sách vẫn còn những cuốn sách cũ bày bán trên kệ, nhưng so với kỷ thuật ô tô hiện nay đã lỗi thời. Cho nên muốn phát huy khả năng của mình về nghề ô tô , bản thân phải nổ lực không ngừng học hỏi ở nhà trường, trong thời gian đó phải đi thực tập và làm không công ở những cơ sở gara bên ngoài, có như vậy mới gắn kết được những gì mình học và so với thực tế! Từ đó bản thân mình mới hiểu và tìm ra phương pháp học tập nhanh nhất để sau này có ra trường thì không bị bở ngỡ cũng như không bị chê là kỷ sư giấy!

dinhspkt

Tài xế O-H
Bạn (buidinhdacht) thân mến ! Bạn nói như vậy cũng có phần đúng nhưng bạn đừng đánh giá quá thấp trình độ đào tạo kỹ sư ô tô hiện nay của VN mình! Việc đào tạo là chuyện dài nhiều tập bạn à! Bởi vậy bây giờ các trường đào tạo học sinh về nghề nghiệp phải biết mình đào tạo những gì mà xã hội cần, chứ không phải đào tạo những kiến thức trong sách vở cách đây rất nhiều năm, thậm chí bây giờ bạn ra nhà sách vẫn còn những cuốn sách cũ bày bán trên kệ, nhưng so với kỷ thuật ô tô hiện nay đã lỗi thời. Cho nên muốn phát huy khả năng của mình về nghề ô tô , bản thân phải nổ lực không ngừng học hỏi ở nhà trường, trong thời gian đó phải đi thực tập và làm không công ở những cơ sở gara bên ngoài, có như vậy mới gắn kết được những gì mình học và so với thực tế! Từ đó bản thân mình mới hiểu và tìm ra phương pháp học tập nhanh nhất để sau này có ra trường thì không bị bở ngỡ cũng như không bị chê là kỷ sư giấy!

ra trường là đa số giấy hết! nói về lý thuyết thì ok chứ khi làm thì phải mày mò từng tí về cái này thì xin thua các bác thợ bên ngoài! vì một số lý do như sau:
học là học lý thuyết không chỉ biết qua hình ảnh minh họa
vì không làm nên không quen tay nên làm chậm hơn
vì chương trình lý thuyết hầu như chiếm hết thời gian nên làm gì có thời gian mà ra gara làm không công
mà nếu muốn giỏi như thợ thì cần gì phải học đại học 4-5 năm cho khổ thời gian 4 năm đó kiếm một gara để học có phải tốt hơn không? :35:

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Với ngành Ô tô này, nếu học mà không yêu nghề thì khổ cho cả cuộc đời, sau này toàn là đi nói phét. Nếu học mà không chịu đầu tư chất xám vào thì "Ráng chịu cực, vài năm nữa chịu khổ" thôi..............
Với câu hỏi của Bạn này, Bạn hãy cố gắng học, có điều kiện thì hành cho nhiều vào. Khi nhìn bất cứ hỏng hóc của 1 chiếc xe mà không sợ gì nó cả, thấy pan càng mới càng nặng thì càng mê (Mê bỏ ăn, bỏ ngủ luôn đấy. Vụ này Tôi bị hoài) :)) ), lúc đó, Bạn được quyền nói lương cao rồi đó. Thậm chí Bạn không cần nói, Họ cũng sẽ trả cho Bạn cao để giữ chân Bạn. Chắc chắn 1 điều, đến lúc Bạn được như thế này, Bạn sẽ nghĩ cao hơn việc lương cao. Việc gì ? Bạn nghĩ ra ngay mà.

vanthaocdl1

Tài xế O-H
muôn làm ô tô đừng vác cái bằng KS ra mà hãy xin vào một gara nào đó mà học việc 1 đến 2 năm rồi lúc đó bằng KS mới có hiệu quả.
có thể mấy tháng đầu chịu nhị nhục làm ko lương. nếu các bác ko làm được vậy thì e khuyên các bác theo nghề khác đi.

Se7venlov3

Tài xế O-H
nghề ô tô khởi đầu rất vất vả. em mới đi thực tập ở chỗ người quen thôi mà đã biết thế nào nhục rôi. quyết tâm lên đây học hỏi mong có ngày mở mày mở mặt

hondacuper

Tài xế O-H
mình mới ra trường không xin được chỗ ô tô nào cả, hiện tại đang học nghề thủy lực xe công trình chịu khó lăn lộn với dầu nhớt, hy vọng tương lai sẽ khá hơn
nghành ô tô khó xin quá

bạn hcj nghề ở đâu đó cho mình theo với, mình cũng muốn học nghề thuỷ lục mà chưa có chỗ.

---------- Post added at 09:49 PM ---------- Previous post was at 09:48 PM ----------

nghề ô tô khởi đầu rất vất vả. em mới đi thực tập ở chỗ người quen thôi mà đã biết thế nào nhục rôi. quyết tâm lên đây học hỏi mong có ngày mở mày mở mặt

nghề này phải ăn chửi thì mới mở mắt ra, khôn thì ăn chửi ít mà ngu thì ăn chửi nhiều bạn à.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên