Muốn hỏi các cụ về số vin trên xe

C
Bình luận: 11Lượt xem: 2,244

canhoto

Tài xế O-H
Chào các cụ. Em xem số vin trên một em altis 2010 là RL4BB42E-4A7203275 thì thấy đúng là xe sản xuất 2010 (Chữ A em bôi đỏ đã thể hiện điều đó). Nhưng khi em cắm máy chẩn đoán Gscan vào thì ở mục phân tích dữ liệu có một hàng ghi: Model year 2008 em muốn hỏi các cụ giữa xe sx năm 2010 và dòng chữ Model year 2008 có điều gì khác nhau! Mong các cụ góp ý cho em được khai sáng. Cảm ơn các cụ nhiều!

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
vâng, e cũng gặp nhiều trường hợp như vậy. Theo tài liệu nói kí tự thứ 10 của dãy 17 kí tự là chỉ Năm sản xuất ( Chứ ko phải là model năm ). Thường thì từ lúc sản xuất ra tới lúc tới tay khách hàng phải mất một thời gian nữa. Nhưng có một nghịch lý là khi e dựa vào số Vin đó để xác định năm sản xuất thì thường là sau 1 năm so với thời điểm khách mua xe. Ví dụ khách mua năm 2012 thì theo số vin lại là năm 2013 (kí tự số 10 là D). E cũng ko giải thích được.

lamkhiethung

Tài xế O-H
Như bạn trình bày ở trên. Thi mình được biết là ký tự thứ 10 là thể hiện năm sản xuất xe, Còn máy chuẩn đoán là Model 2008 là đúng rồi vì xe altis được sx dựa trên model thiết kế năm 2008 đó bạn

canhoto

Tài xế O-H
E đang có suy nghĩ là xe sx năm 2010 là bao gồm phần lớn của xe, nhưng riêng em động cơ lại là của năm 2008 vì động cơ bao giờ cũng sx trước xe ( em đoán vậy) không biết các cụ nghĩ sao? Cụ nào làm ở toyota có thể cắt nghĩa giúp em được không ạh

phaocoi

Tài xế O-H
Năm sản xuất là năm mà chiếc xe đó được lắp ráp hoàn thiện và được nhà máy cho xuất xưởng như số VIN thể hiện là năm 2010, còn năm 2008 là thế hệ xe do hãng phát triển tức là cùng một dòng xe đấy có các thế hệ xe khác nhau và tuổi đời mỗi thế hệ lại khác nhau.
E lấy ví dụ thế này cho cụ dễ hiểu nhá:
Ví dụ dòng Ford Focus ở VN có các đời :
+, Đời 2005
+, Đời 2009
+, Đời 2013 (new focus)
Khi các xe cùng đời (bất kể năm xuất xưởng theo số VIN) thì sẽ có cấu tạo hình dáng hoàn toàn giống nhau.
Ngoài ra bác cũng cần chú ý năm đăng ký trên giấy tờ nữa nhé vì có thể đời 2001, sản xuất năm 2004 (theo VIN) nhưng có thể đăng ký lần đầu năm 2006 là hoàn toàn bình thường.

lamkhiethung

Tài xế O-H
Theo mình biết. Ví dụ như Toyota altis các năm 2008,2009,2010 thì phần Body nhìn rất giống nhau, kể cả nội thất bên trong. Chúng ta chỉ phân biệt chúng qua sự khác nhau về đèn chiều sáng và galang phía trước ( có khi là đèn phanh, lái phía sau). Vì các năm đó dùng chung cho 1 loại Đcơ.

canhoto

Tài xế O-H
Cụ nào tra giúp em xem với em động cơ lắp trên altis 2008 như thế này thì cho chúng ta biết được điều gì ah! 1ZZ-4964181. Thank các cụ nhiều!

venza279

Tài xế O-H
Chào các cụ. Em xem số vin trên một em altis 2010 là RL4BB42E-4A7203275 thì thấy đúng là xe sản xuất 2010 (Chữ A em bôi đỏ đã thể hiện điều đó). Nhưng khi em cắm máy chẩn đoán Gscan vào thì ở mục phân tích dữ liệu có một hàng ghi: Model year 2008 em muốn hỏi các cụ giữa xe sx năm 2010 và dòng chữ Model year 2008 có điều gì khác nhau! Mong các cụ góp ý cho em được khai sáng. Cảm ơn các cụ nhiều!
Xe này là COROLLA ALTIS 1.8 Số sàn
Thời gian sản xuất: tháng 01 năm 2010
Xuất xứ : Việt Nam
Các cụ nên coi vào thông số này hơn là coi số vin.
ZZE142L-GEMGKH
[MERGETIME="1395061684"][/MERGETIME]
Cụ nào tra giúp em xem với em động cơ lắp trên altis 2008 như thế này thì cho chúng ta biết được điều gì ah! 1ZZ-4964181. Thank các cụ nhiều!
Đến tháng 1 năm 2008 corolla altis đang đùng dc 1zz-fe

canhoto

Tài xế O-H
Xe này là COROLLA ALTIS 1.8 Số sàn
Thời gian sản xuất: tháng 01 năm 2010
Xuất xứ : Việt Nam
Các cụ nên coi vào thông số này hơn là coi số vin.
ZZE142L-GEMGKH
[MERGETIME="1395061684"][/MERGETIME]

Đến tháng 1 năm 2008 corolla altis đang đùng dc 1zz-fe
ZZE142L-GEMGKH em nó là số máy cụ nhỉ? Cách đọc thông tin động cơ dựa vào số máy như thế nào vậy cụ, cụ chỉ em với. Số vin em thấy nói nhiều nhưng số máy thì thấy ít mà chung chung nên chưa biết đọc ra sao?

venza279

Tài xế O-H
  1. ZZE142L-GEMGKH Là model
ZZE142: là mã cơ sở cho các xe sử dụng động cơ 1ZZ-FE
L: Vị trí tay lái ( L- Left trái. R-right phải )
G: Tên gọi của loại xe ( G- corolla altis )
E: Kiểu thân xe (E- Dòng xe sedan 4 cửa )
M: Kiểu hộp số ( M- số sàn, P- số tự Động )
G : Hạng xe ( 1.8 MT, 1.8 AT )
K : Dặc tính động cơ ( K- DOHC, EFI )
H: Thị trường ( H- Việt Nam )
Tùy thuộc vào model sẽ có thông số cho xe

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên