Nghề sửa chữa ô tô trong tương lai?

anhbinhpro
Bình luận: 397Lượt xem: 48,695

tringuyen

Tài xế O-H
=d> Box sôi nổi là rất cool.
Còn theo em thấy thì cái nghề ô tô có rất nhiều mâu thẩn...
1 - anh KTV hoàn thiện xe ( thợ máy, điện, điện lạnh, gầm...) phải đầu tư chất xám, trách nhiệm cao phải luôn học hỏi để theo kịp với công nghệ... nhưng lương thì ba cọc ba đồng... có khi phải đầu tư thiết bị cả trăm triệu đồng nhưng khi nhận được thì vài ba đồng...( đôi khi một ka pan khó phải làm đến vài ngày mà chưa xong ).
2 - anh KTV làm đẹp xe ( thợ sơn ) không cần phải quá thông minh chỉ cần nắm được một vài bí quyết pha màu sơn và bỏ công ra chà chét thì có thể bỏ túi tiền triệu như chơi...( nhưng đôi khi bị khách mắng là chuyện bình thường của dân kỹ thuật )
3 - anh KTV gò hàng ( thợ đồng ) anh này khỏi phải nói sướng nhất hiện nay kiếm tiền nhanh nhất mà lại ích bị replay...chỉ cần chịu bẩn tí xíu là xong hết.
4- Thợ nệm thì rất ok ( cái nào không đẹp tháo ra làm lại dể hơn may áo...)
5 - Anh này chủ đầu tư tiền nhiều vô đối nhưng không biết làm gì mở Gara thuê thợ về làm có anh ăn nên làm ra có anh ăn không được ngũ không yên vì đi tìm thợ lành nghề.
6 - anh này buôn bán xe ( có khi không cần đến vốn, có miệng lưỡi thì kiếm tiền thảnh thơi ).

- Trong 6 nhân vật trên các bác thích anh nào? và anh nào có nhiều tiền?
- còn về làm giàu ngày nay thì không bàn đến vì nói ra có khi phải ngồi bóc lịch như chơi! kakaka
tui khoái cái anh đầu tiên vì giống như tui, khổ thân, đời đúng là thế.

anhbinhpro

O-H Daklak
không gì là dể hết thưa bác.cái gì cũng phải đánh đổi.mới có vấp ngã mà đã than vãn thì nhỉ nhiên là không làm được rồi.

Bác nói rất đúng ,phải cố gắng mới sống được với cái nghề này .Nhưng có một điều các bác kiểm tra lại xem ,cứ khoảng 100 người học ra thì còn được bao nhiêu người làm nghề sữa chữa ô tô . Em không biết vì sao ,chắc khắc nghiệt quá củng nên

mecxidec

Tài xế O-H
sao ko thấy bác nào phát triển ý của bác ALIBABON hết dzay ? ý kiến thật tuyệt vời đúng như bác ấy nói điều đó thật sự là một cuộc cách mạng
đấy.
Sao ta ko điểm danh thử xem được bao nhiêu người cùng ý tưởng, rùi nếu lực lượng hùng hậu thì ta sẽ tính đến chuyện phát triển ý tưởng.
E xin được phép là người tiếp theo ( sau bác ALIBABON và bác anhbinhpro)
HY VỌNG ANH EM SẼ ỦNG HỘ Ý TƯỞNG NÀY

anhbinhpro

O-H Daklak
sao ko thấy bác nào phát triển ý của bác ALIBABON hết dzay ? ý kiến thật tuyệt vời đúng như bác ấy nói điều đó thật sự là một cuộc cách mạng
đấy.
Sao ta ko điểm danh thử xem được bao nhiêu người cùng ý tưởng, rùi nếu lực lượng hùng hậu thì ta sẽ tính đến chuyện phát triển ý tưởng.
E xin được phép là người tiếp theo ( sau bác ALIBABON và bác anhbinhpro)
HY VỌNG ANH EM SẼ ỦNG HỘ Ý TƯỞNG NÀY

Hay lắm bác =d>=d>=d>=d>

caydantinhyeu89

Tài xế O-H
-Em cũng suy nghĩ nhiều.Ngày trước khi theo học chuyên nghiệp cũng không nghĩ mình sẽ học ngành ô tô(ngày trước e thic học điện).Nhưng dòng đời xô đẩy thế là e trở thành dân ô tô.E đang học năm cuối ,tham khảo nhiều ý kiến,lên diễn đàn học hỏi ,nghe các bác đi trước truyền lại.E thấy bất cập với quy cách đào tạo,cũng chỉ là lý thuyết thôi.Nếu ra trường mang tiếng là kỹ sư mà ng ta hỏi ngoài thực tế chắc e ko bjt được nhiều.E cũng bjt trong lúc học là nên đi tìm kn ngoài c/s để phục vụ cho ngành của mình sau khi ra trường nhưng có phải ở đâu cũng có đk đâu,lịc học thì dày đặc...
-Học thì chỉ học nhưng không biết sau này ra ngoài sẽ thế nào,nhưng e cũng quyết tâm lắm mấy bác ah.E sẽ theo nghề đến cùng cho dù trong não e bây h chẳng có nhiều kiến thức về thực hành.Nghe mấy bác nói sẽ vất vả,lương ko ra j.(sẽ ko vì đồng tiền bát gạo mà bỏ nghề đc.)Nhưng e nghĩ chak chỉ những năm đầu thoy(cho 5 năm đi hoặc hơn..he).Ra trường cũng chịu khó để ng ta chửi,hay sai vặt cũng đc..theo là theo thôi,chẳng hiểu sao bây h sao y nghề thế nhỉ.?:5:..Lúc học thì ai cũng ước tn thế kia sau khi ra trg`,Nói nhỏ tí e còn ước e sẽ mua đc siêu xe cơ.:)).
.Nhưng cũng chỉ là ước thoy,thấy mấy a học ra trường chật vật lắm,tìm việc đòi kn,..đúng là c/s,mưu sinh nên bắt con ng phải tìm lối thoát...nhiều vấn đề .

Mèo Sạch Thỉu

Tài xế O-H
Nhà e vào nghề làm garage hoàn toàn tình cờ ... từ trước đến h chỉ quen đi .. chửi garage thôi. Làm rồi mới thấy sức ép của nghành nghề dịch vụ này từ thợ thuyền, khách, hội đồng quản trị ... :((.
Máy cầm chân luôn on-line 24/24, làm việc không có ngày nghỉ bất cứ lúc nào khách gọi là ... đi, thế mà chả cầm được xiền về cho vợ .. toàn cắn vào tay thoai ... :2:

anhnv_2411

Don't give up
Theo nhận định của nhiều người ,nghề sửa chữa ôtô là nghề của tương lai,.Vậy mấy bác trong nghề thì thấy sao ?

Bác kiếm được ở đâu cái ảnh của xưởng em làm thế

Cuong121

Tài xế O-H
5 năm thì kiếm mối mang nhìu vào +kn sẽ dể kiếm ra tiền thôi :D . chổ em làm có con caterfiler máy dầu sáng đề 3 phút mới chạy , ra toàn khói tráng anh em chỉ dùm cách sửa chữa hen.

Xe Đạp

Tài xế O-H
em sv năm 2 đây, em cũng mún ra mấy gara học hỏi kiếm kinh nghiệm, nhưng cuộc sống cạnh tranh thật, chổ nhận cho vào phụ việc, nhưng mấy thầy mấy thợ thì k chỉ, giấu nghề ko thôi. Còn chổ thì k nhận, vì SV cũng phức tạp lắm. Mà cho em hỏi Nước ta đã thất bại trong việc sản xuất xe là sao thế ạ.??

Mèo Sạch Thỉu

Tài xế O-H
em sv năm 2 đây, em cũng mún ra mấy gara học hỏi kiếm kinh nghiệm, nhưng cuộc sống cạnh tranh thật, chổ nhận cho vào phụ việc, nhưng mấy thầy mấy thợ thì k chỉ, giấu nghề ko thôi. Còn chổ thì k nhận, vì SV cũng phức tạp lắm. Mà cho em hỏi Nước ta đã thất bại trong việc sản xuất xe là sao thế ạ.??

Chuyện thợ chính giấu nghề với thợ phụ là chuyện .. thường ngày ở huyện. Ở đâu cũng thế thôi, đó là mặt xấu của cuộc sống chứ không phải chỉ trong nghề ô-tô này .. Chúc bác kiên trì & vui với nghề ...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên