Quy trình sửa chữa, điều chỉnh góc đặt bánh xe

N
Bình luận: 7Lượt xem: 2,671

anhnv_2411

Don't give up
Em thì toàn dùng thước dây hoặc không có thước thì dùng một sợi dây dài, nói chung chỉnh cũng tạm tạm các cụ ợ, có máy nhưng chẳng bao giờ dùng đến, thời gian chỉnh bằng máy xong một con xe chắc em phải chỉnh xong mấy cái rồi, hic hic. Nhưng làm bằng máy tất nhiên vẫn chuẩn nhất ( đối với người biết sử dụng thành thạo)

Aston_martin

Thành Viên Cống Hiến
Các bác cho em hỏi khi chỉnh độ chum bánh xe theo 2 cách sau, cách nào hợp lý:
Một là đội cầu trước lên rồi chỉnh độ chụm bánh xe theo phương pháp căng dây.
Hai là để 2 bánh xe cầu trước chạm mặt đất (không đội cầu trước), rồi chỉnh độ chụm bánh xe theo phương pháp căng dây.

Các bác cho em ý kiến với.

anhnv_2411

Don't give up
Các bác cho em hỏi khi chỉnh độ chum bánh xe theo 2 cách sau, cách nào hợp lý:
Một là đội cầu trước lên rồi chỉnh độ chụm bánh xe theo phương pháp căng dây.
Hai là để 2 bánh xe cầu trước chạm mặt đất (không đội cầu trước), rồi chỉnh độ chụm bánh xe theo phương pháp căng dây.

Các bác cho em ý kiến với.
Chắc chắn là phải 2 bánh xe cầu trước chạm đất thì mới chỉnh chính xác được bác ạ

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Trời ơi, mấy bạn mà căng dây mà để căn chỉnh góc đặt bánh xe mà gặp thầy Trai_Bách khoa Hà Nội là thầy mắng cho đấy.
Góc đặt bánh xe mà sai 0,5 độ mà di vào đường cong với bán kính nhất định đã làm xe ngửa bụng rồi

Tớ mới học xong môn ổn định quỹ đạo khi chuyển động của ôtô đó
Phải có máy móc chính xác mới được
Nhưng thực thế thì các khớp rotuyn của chúng ta rất đểu nên góc lệch sai nhiều và các bác đặt góc đặt là các bác chấp nhận sử dụng rotuyn không chất lượng và điều chỉnh lại tạm thời thôi.
Nói chung góc đặt bánh xe còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố nữa lắm
Cái này nghe nói làm thì dễ nhưng hiểu được và làm chính xác thì hơi khó đấy
Chưa kể mỗi loại xe có một kiểu góc đặt bánh xe khác nhau

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
bác ơi bác có tài liệu môn ổn định chuyển động quỹ đạo của ô tô cho em xin với ạ : hotboy4mat@gmail.com

Vậy thì phải dùng cuốn Lý Thuyết Ô tô Máy Kéo của Nguyễn Hữu Cẩn cụ àh:
Lý thuyết ô tô - máy kéo .GS.TSKH Nguyễn Hữu Cẩn (chủ biên)

Và vào đây để tìm thêm cụ nhé: http://www.oto-hui.com/diendan/f243/tong-hop-cac-giao-trinh-co-so-nganh-o-179355.html

Lần sau comment đúng chuyên mục. Comment này thay lời nhắc nhở. Thân

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên