Santafe báo lỗi p0017 cần các cụ giúp!!

D
Bình luận: 13Lượt xem: 3,286

dangtamhaui

Tài xế O-H
Như em đã nói ở trên.Hôm nay em nhận làm 1 con santafe máy xăng 2013.Lúc vào xe bị mất garanty đồng thời báo lỗi p0017 (crankshaft position -camshaft position corelation bank 1 sensor B ehaust. Trong máy rất bẩn do cặn nhớt bám lâu ngày.em nghi con van biến thiên đầu cam xả bị tắc nên đã hạ máy vệ sinh lại nhưng vẫn ko dc.có bác nào đã bị chỉ giáo cho e với ạ.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Như em đã nói ở trên.Hôm nay em nhận làm 1 con santafe máy xăng 2013.Lúc vào xe bị mất garanty đồng thời báo lỗi p0017 (crankshaft position -camshaft position corelation bank 1 sensor B ehaust. Trong máy rất bẩn do cặn nhớt bám lâu ngày.em nghi con van biến thiên đầu cam xả bị tắc nên đã hạ máy vệ sinh lại nhưng vẫn ko dc.có bác nào đã bị chỉ giáo cho e với ạ.
- Lỗi này bản chất do sai cam, bác ạ
- Bác vệ sinh máy, nhưng van và bộ điều khiển trục cam có còn tốt không?
- Áp suất dầu máy là bao nhiêu?

dangtamhaui

Tài xế O-H
- Lỗi này bản chất do sai cam, bác ạ
- Bác vệ sinh máy, nhưng van và bộ điều khiển trục cam có còn tốt không?
- Áp suất dầu máy là bao nhiêu?
Áp suất dầu thì em chưa đo.nhưng khi thay con ocv khác vào thì xe đã có garanty tuy hơi giật và có tiếng gõ.đạp ga lên thì tiếng gõ mất hẳn.quan trọng là lỗi kia vẫn còn.Về dấu cam thì em đảm bảo là chính xác.em sợ tắc mấy cánh gạt trong bộ vvt thôi.bác có cao kiến j nữa ko giúp e với.

quanghungmufc

Tài xế O-H
Áp suất dầu thì em chưa đo.nhưng khi thay con ocv khác vào thì xe đã có garanty tuy hơi giật và có tiếng gõ.đạp ga lên thì tiếng gõ mất hẳn.quan trọng là lỗi kia vẫn còn.Về dấu cam thì em đảm bảo là chính xác.em sợ tắc mấy cánh gạt trong bộ vvt thôi.bác có cao kiến j nữa ko giúp e với.
Cháu tưởng cụ nói là đã tháo vệ sinh lại máy rồi chứ!

dangtamhaui

Tài xế O-H
Cháu tưởng cụ nói là đã tháo vệ sinh lại máy rồi chứ!
Thì em vệ sinh sạch sẽ hết cả rồi,em chưa đo áp nhớt là vì thấy dầu lên mặt máy khỏe lắm,máy chỉ bẩn thôi chứ tất cả các bộ phận từ bạc,xecmang,bơm dầu còn ngon lắm.2 con ocv trên trục cam em cũng đã test thử bằng gscan thấy vẫn nhảy bình thường ạ.

dangtamhaui

Tài xế O-H
Ak ý bác là ko vệ sinh trục cam chứ gì.đúng là e ko tháo cụm cánh biến thiên đầu trục cam ra mà chỉ xịt hơi cho thông hết thôi.

ntpsang17061993

Tài xế O-H
Mã lỗi này một phần cũng do hệ thống CVVT nữa bác ạ.
đối với phân vùng mã lỗi này
_Cam
_OCV
_cụm CVVT
Đầu tiên, bác kiểm tra hộ em xem cảm biến trục cam và cảm biến trục cơ có vấn đề hay không? vì khả năng là tín hiệu gửi về của 2 con này bị lệch nhau - có thể do bị trượt
Tiếp theo, nếu cả 2 con kia đều ổn - bác kiểm tra dùm em van OCV và lọc
--- Kiểm tra hoạt động của OCV --- cấp nguồn 12 V vào chân + và cấp mát vào chân điều khiển ---> nếu xe cầm chừng mà xuất hiện như của bác thì tháo cái van đấy ra và kiểm tra van đấy
Cuối cùng là kiếm tra lắp đặt như thế nào?
Một điểm hết sức lưu ý là kiểm tra xem giắc nối có vấn đề hay k?
Chúc bác chinh phục được em nó nhé.

dangtamhaui

Tài xế O-H
Mã lỗi này một phần cũng do hệ thống CVVT nữa bác ạ.
đối với phân vùng mã lỗi này
_Cam
_OCV
_cụm CVVT
Đầu tiên, bác kiểm tra hộ em xem cảm biến trục cam và cảm biến trục cơ có vấn đề hay không? vì khả năng là tín hiệu gửi về của 2 con này bị lệch nhau - có thể do bị trượt
Tiếp theo, nếu cả 2 con kia đều ổn - bác kiểm tra dùm em van OCV và lọc
--- Kiểm tra hoạt động của OCV --- cấp nguồn 12 V vào chân + và cấp mát vào chân điều khiển ---> nếu xe cầm chừng mà xuất hiện như của bác thì tháo cái van đấy ra và kiểm tra van đấy
Cuối cùng là kiếm tra lắp đặt như thế nào?
Một điểm hết sức lưu ý là kiểm tra xem giắc nối có vấn đề hay k?
Chúc bác chinh phục được em nó nhé.
Hiện tại e khoanh vùng dc cụm van ocv rồi nhưng chưa có đồ thay thế.bác có mạch điện của e nó ko, mà cho e hỏi điện thế dk từ hộp ra cũng 12v hay thấp hơn ạ.

ntpsang17061993

Tài xế O-H
Hiện tại e khoanh vùng dc cụm van ocv rồi nhưng chưa có đồ thay thế.bác có mạch điện của e nó ko, mà cho e hỏi điện thế dk từ hộp ra cũng 12v hay thấp hơn ạ.
Cho em hỏi xe của bác thông tin rõ ràng tí nào
ví dụ như
2013 dung tích?
Thường thì van điều khiển này có 1 sợi dương thường trực và 1 sợi dk bởi hộp

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên