SMK của KIA Forte

kia_service
Bình luận: 34Lượt xem: 7,579

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Các cao thủ cho em hỏi.Em đang làm con Kia Forte nhập 2009.
Xài smartkey ,bệnh của nó là sáng ra ấn Lock/unlock trên remote nhưng không thấy hoạt động.Nhưng cứ đến gần ,ấn vào nút lock/unlock trên tay mở cửa thì cửa mở.và remote hoạt động bình thường.Hiện tượng xuất hiện các đây 3 tháng.Trước còn thỉnh thoảng bị nhưng khoảng 1 tuần trở lại đây ngày nào cũng bị.
Em đã tháo các giắc ,mass kiểm tra kết nối.Newtreul và cài lại key-code nhưng vẫn không được.Các "đàn anh" bảo do yếu pin ,bảo cắm chìa vào ổ Smartkey cho nạp pin.Em chắc chắn cái ổ đó không phải để nạp pin ,nhưng vẫn làm theo.Kết quả không có gì khả quan.
Em có làm nhiều con SMK không nhận chìa khóa ,nhưng sau khi vệ sinh và cài lại key-code đều ok hết.
Con này khi mình ấn nút lock/unlock rồi thì tất cả lại bình thường như chưa bao giờ có bệnh.
Số VIN em nó là KNAFH22139A057912.Code là Old 76512 /New 772880
Có 1 điều lạ là các con khác khi cài IMMO hoặc SMK đều cài newcode được ,riêng con này thì khi nhập code mới nó báo Wrong PinCode.Cài Oldcode thì oke.
Có bác nào rành về loại này xin phân tích giúp em để tìm ra nguyên nhân nhé.Tại sao chỉ sáng ra mới bị ,và tại sao cứ unlock bằng nút trên tay mở cửa thì SMM và remote lại hoạt động bình thường.Có bác bảo em thay hộp PDM nhưng em thấy không thuyết phục lắm.

PNTQ

Tài xế O-H
vụ này có va hơi kó chú đức nhỉ ? anh thì chưa gặp vụ nào như thế này cả cho nên cung không biết phải giúp chu như thế nào nữa, mà kia là đàn em của chú vậy chứ tìm hiểu nguyên nhân từ từ xem sao nhé chúc chú sớm tìm ra bện cho em nó.

anhnv_2411

Don't give up
Nhiều khả năng do pin đấy vì cái smart key đấy khi cắm vào ổ khóa nó được nạp pin thì phải, thử lấy chìa dự phòng ra loại trừ xem có đúng không

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Nhiều khả năng do pin đấy vì cái smart key đấy khi cắm vào ổ khóa nó được nạp pin thì phải, thử lấy chìa dự phòng ra loại trừ xem có đúng không
Cả 2 chìa đều không được bác ơi.Những vấn đề này phải loại trừ đầu tiên mà.Cái ổ khóa đó chỉ để cài chìa thôi bác.Nó xài pin rời trong chìa khóa bác.Bác nào nghiên cứu sâu về loại này cứu em với.

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
:-? Tình hình con này quả thật là nhất đầu quá bác ơi!
Hôm nay cũng gặp 1 con Caren 2010 nửa mà cũng cho em nó sống với lũ nè!:-?

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
:-? Tình hình con này quả thật là nhất đầu quá bác ơi!
Hôm nay cũng gặp 1 con Caren 2010 nửa mà cũng cho em nó sống với lũ nè!:-?
Caren thì cũng không phức tạp lắm mà anh.Nó chỉ xài Remote thôi ,không có Immo nên dễ trị hơn.Anh cứ nêu ban bệnh lên đây để anh em trao đổi.

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
Caren thì cũng không phức tạp lắm mà anh.Nó chỉ xài Remote thôi ,không có Immo nên dễ trị hơn.Anh cứ nêu ban bệnh lên đây để anh em trao đổi.

Kia Carens 2010 tình hình là Remote ấn lock/unlock lúc được lúc không! * đã vệ sinh các cái căn bản cần làm mà tình hình không thay đổi.:-?

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
:2: anh nghĩ cài lại code là xem có hết ko!? Vì nếu nắp capo bị thì xe có bệnh hú tầm bậy rồi chứ em!? Còn xe này nó bị anh có quan sát đèn báo cửa các loại ko thấy sáng!
Chắc là phải cài code rồi! :D

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
À ,em nhớ ra 1 lỗi đặc biệt của Caren ko dkhien dc Remote rồi.Không cần cài code đâu.Anh lấy RP7 xịt vào ổ khóa là ok ngay lập tức.E gặp lỗi này nh lắm.Do cái công tắc báo chìa trong xe chỗ ổ khóa bị kẹt ,nên khi nó báo chìa khóa chưa rút khỏi ổ thì sẽ ko cho Remote dkhien.Caren 10 con thì 6,7 con bị bệnh này.

mr.tung.oto

Tài xế O-H
em vẫn theo dõi bệnh này của bác đức .em thi chưa có kinh nghiệm nên ko biết .nếu bác biết hoặc đã tìm ra bệnh bác cho kết quả AE cùng tham khảo nha bác :D

luyen_hybrid

Tài xế O-H
bác Đức mà còn bị nó giật cho thế này em chỉ giám ngồi hóng xem các bậc đàn anh chỉ bảo hoc hỏi thôi.chúc bác sớm tìm ra bệnh em nó nhé

dungtt

Tài xế O-H
em nghĩ của bác bị loạn khiển cửa ạ. Kia forte và huyndai i30 hay bị lắm bác ạ. Bác thử bằng cách của em xem có được không nhé
1. Ngồi vào xe,Cắm chìa khoá vào ổ
2. Hạ kính trước bên lái xuống
3. Đóng cửa và lock, un/lock 1 lần, theo thứ tự là lock rồi đến un/lock
4. Để ở chế độ un/lock mở cửa , người lái xe ra ngoài
5. Vẫn để nguyên cửa mở, ấn lock ở cửa trước bên lái, chứ không phải trên chìa khoá
6. Đóng cửa và dùng chìa khóa đi kèm theo remote điều khiển, cắm vào ổ khoá của cách cửa
7.mở ra, khóa vào thực hiện 6 lần cả, khoá và mở
8. Cắm lại chìa khóa vào remote và điều khiển lại ạ. có vấn đề gì như đạp phanh không nổ và cứ đòi chìa khoá thì bác tháo cọ bình ra và đợi 1 lúc cho em ạ
chúc bác thành công

thaodinh_amc

Tài xế O-H
em nghĩ của bác bị loạn khiển cửa ạ. Kia forte và huyndai i30 hay bị lắm bác ạ. Bác thử bằng cách của em xem có được không nhé
1. Ngồi vào xe,Cắm chìa khoá vào ổ
2. Hạ kính trước bên lái xuống
3. Đóng cửa và lock, un/lock 1 lần, theo thứ tự là lock rồi đến un/lock
4. Để ở chế độ un/lock mở cửa , người lái xe ra ngoài
5. Vẫn để nguyên cửa mở, ấn lock ở cửa trước bên lái, chứ không phải trên chìa khoá
6. Đóng cửa và dùng chìa khóa đi kèm theo remote điều khiển, cắm vào ổ khoá của cách cửa
7.mở ra, khóa vào thực hiện 6 lần cả, khoá và mở
8. Cắm lại chìa khóa vào remote và điều khiển lại ạ. có vấn đề gì như đạp phanh không nổ và cứ đòi chìa khoá thì bác tháo cọ bình ra và đợi 1 lúc cho em ạ
chúc bác thành công

Bạn dungtt cho mình hỏi "loạn khiển cửa" thì hiện tượng nó ra sao vậy bạn? Với lại bạn dungtt chú ý xem là con Forte này có SMK bạn nhé. Vì mình thấy bạn hướng dẫn là "cắm chìa vào ổ" thì mình nghĩ có thể bạn bị nhầm lẫn với xe chỉ có RKE mà không có SMK. Phải không bạn ?

dungtt

Tài xế O-H
À vâng em quên mất đấy ạ, forte khởi động bằng chìa khoá thông minh thì bỏ bước 1 đi ạ. Còn về loạn khiển khi gặp là điều khiển từ xa không được chỉ ở gần thôi ạ và còn nữa là khi mình bấm lock thì chốt cửa sẽ lock rồi un/lock luôn và ngược lại ạ

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
À vâng em quên mất đấy ạ, forte khởi động bằng chìa khoá thông minh thì bỏ bước 1 đi ạ. Còn về loạn khiển khi gặp là điều khiển từ xa không được chỉ ở gần thôi ạ và còn nữa là khi mình bấm lock thì chốt cửa sẽ lock rồi un/lock luôn và ngược lại ạ

Cái trường hợp ở xa không khiển được thì em có biết.Chứ trường hợp ấn Lock thì cửa lock rồi unlock luôn và ngược lại thì em chưa gặp bao giờ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên