Tăng lửa của xe

hornet599

Tài xế O-H
Làm thế nào để tăng lửa của xe mà không hại máy?
Phải nêu cụ thể là yêu cầu tăng lửa cho dòng xe nào, của hãng nào để anh em có cơ sở để mà góp ý.
nhưng làm cách nào cũng phải tuân theo định luật bảo toàn và chuyển hoá năng lượng.

Lửa bình hay lửa máy trước đã. Kết thúc chủ đề sớm quá hao tài nguyên diễn đàn.
tia lửa điện (hiện tượng phóng điện trong không khí) để đốt cháy hoà khí thì chỉ có trong buồng đốt của động cơ xăng thôi, còn trong bình accu thì chỉ có dòng điện, làm gì có lửa bình?

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Phải nêu cụ thể là yêu cầu tăng lửa cho dòng xe nào, của hãng nào để anh em có cơ sở để mà góp ý.
nhưng làm cách nào cũng phải tuân theo định luật bảo toàn và chuyển hoá năng lượng.

tia lửa điện (hiện tượng phóng điện trong không khí) để đốt cháy hoà khí thì chỉ có trong buồng đốt của động cơ xăng thôi, còn trong bình accu thì chỉ có dòng điện, làm gì có lửa bình?
Đấy là cách gọi theo dân gian, lửa bình: hệ thống đánh lửa sử dụng điện năng từ bình điện; lửa máy: hệ thống đánh lửa sử dụng năng lượng từ manheto trong máy (cuộn phát điện và volang phát điện)

hornet599

Tài xế O-H
Đấy là cách gọi theo dân gian, lửa bình: hệ thống đánh lửa sử dụng điện năng từ bình điện; lửa máy: hệ thống đánh lửa sử dụng năng lượng từ manheto trong máy (cuộn phát điện và volang phát điện)
Trời đất ạ, giờ này mà còn xe nào hệ thống đánh lửa dùng magneto với vis lửa nữa sao ta? tôi tưởng là qua thế kỷ 21 rồi hệ thống đánh lửa loại đó tiệt chủng rồi chứ?

nguyen_nhut6789

Tài xế O-H
Trời đất ạ, giờ này mà còn xe nào hệ thống đánh lửa dùng magneto với vis lửa nữa sao ta? tôi tưởng là qua thế kỷ 21 rồi hệ thống đánh lửa loại đó tiệt chủng rồi chứ?
pác ơi về nhà xem lại người ta chuyển từ đánh lửa bằng vít lửa qua đánh lửa bằng IC hết rầu. Giờ này pác nói gì chả ăn nhằm vào chủ đề gì hết.

tempra

Tài xế O-H
Muốn tăng lửa cao áp có nhiều cách:tăng hệ số khuyêch đại của mô bin,tăng nguồn...tuy nhiên theo e nghĩ lửa cao áp chỉ cần đạt đến giới hạn nào đó(cái này nhà chế tạo đã tính toán)là đã có thể đốt cháy hiệu quả nhiên liệu,vấn đề hiệu suất tùy thuộc sức nén,thời điểm đánh lửa,góc phối khí...phù hợp.Mặt khác tăng điện áp đánh lửa sẽ gây mất an toàn các linh kiện bán dẫn một cách không cần thiết!

Cai banh xe

Không bác ạ, nó vẫn dùng manheto, nhưng không dùng vít lửa mà dùng bán dẫn. Nhưng vẫn là manheto

Cai banh xe

ban giam nhong truoc xuong, tang dia sau len; thay bugi iradium, gan giay tang ap vao la ok thoi
Cảm ơn bác! Tôi thấy thế này:
- Thay bugi iridium: cái này ổn
- Giảm nhông trước, tăng nhông sau: được nước tiền, mất nước hậu, hơn nữa sẽ rất tốn xăng
- Dây cao áp: cái này nói nhiều, nhưng thực sự không thuyết phục. Việc tăng điện trở trên dây, sẽ làm giảm dòng điện cao áp chứ không thể tăng, cái điện trở than chỉ có tác dụng chống nhiễu cho hệ thống. Hoặc tôi chưa được biết cái dây đó cấu tạo thế nào, nếu ai biết xin chỉ giùm

truongsonlam

Tài xế O-H
- Giảm nhông trước, tăng nhông sau: được nước tiền, mất nước hậu, hơn nữa sẽ rất tốn xăng
- Dây cao áp: cái này nói nhiều, nhưng thực sự không thuyết phục. Việc tăng điện trở trên dây, sẽ làm giảm dòng điện cao áp chứ không thể tăng, cái điện trở than chỉ có tác dụng chống nhiễu cho hệ thống. Hoặc tôi chưa được biết cái dây đó cấu tạo thế nào, nếu ai biết xin chỉ giùm
nhong va dia ban canh cho dung voi luc may cua xe ban la dc;
day tang ap co 2 loai;
1 loai la day dong nguyen chat
1 la day than
ban choi loai dong nguyen chat dan dien tot hon va co lop boc chong nhieu.
no chi lam cho dong dien on dinh hon thoi

Cai banh xe

nhong va dia ban canh cho dung voi luc may cua xe ban la dc;
day tang ap co 2 loai;
1 loai la day dong nguyen chat
1 la day than
ban choi loai dong nguyen chat dan dien tot hon va co lop boc chong nhieu.
no chi lam cho dong dien on dinh hon thoi
Cảm ơn bác, tôi đã hiểu rồi! Như vậy là tôi sẽ vững tâm hơn

Cai banh xe

Muốn lửa mạnh k cách nào khác phải Quấn lại cuộn Bobin lửa,thay Bobin sườn lớn hơn...
Nếu làm vậy, có bị giảm tuổi thọ của IC đánh lửa đi nhiều không,,bác?. Cần phải tăng thêm bao nhiêu vòng cho cuộn nguồn, thay bằng bobin ô tô có được không?

truongsonlam

Tài xế O-H
Nếu làm vậy, có bị giảm tuổi thọ của IC đánh lửa đi nhiều không,,bác?. Cần phải tăng thêm bao nhiêu vòng cho cuộn nguồn, thay bằng bobin ô tô có được không?
nếu xe bạn đi sử dụng nguồn điện đánh lửa là điện máy bạn có thể sử dụng bobin lớn hơn Vd: xe dream bạn thay bobin của future I vào lửa sẽ mạnh hơn và không ảnh hưởng đến IC tuy nhiên bugi sẽ mòn nhanh hơn do vậy bạn nên sử dụng bugi Iridium sẽ khác phục được tình trạng này; nhiều người vẫn thay bobin xe tải nhẹ bạn có thể tham khảo tại trang bikervietnam.vn

Cai banh xe

nếu xe bạn đi sử dụng nguồn điện đánh lửa là điện máy bạn có thể sử dụng bobin lớn hơn Vd: xe dream bạn thay bobin của future I vào lửa sẽ mạnh hơn và không ảnh hưởng đến IC tuy nhiên bugi sẽ mòn nhanh hơn do vậy bạn nên sử dụng bugi Iridium sẽ khác phục được tình trạng này; nhiều người vẫn thay bobin xe tải nhẹ bạn có thể tham khảo tại trang bikervietnam.vn
Dạ, em cảm ơn bác.

thangeco

Tài xế O-H
Cảm ơn bác, nhưng tôi vẫn muốn làm cho lửa mạnh hơn, để tăng hiệu suất động cơ. Còn côn thì làm ngon rồi mà. Mình phải làm côn trước rồi mới tính làm cho máy ngọt hơn. Mỗi thứ 1 tý mà
cuốn thêm giây vào cuộn nguồn hoặc thửa cuốn nguồn có số vòng nhiều hơn chuẩn 10% là ok ( nhưng phải lưu ý dây emay cuốn thêm phải cùng đường kính với dây cũ đó)

Cai banh xe

cuốn thêm giây vào cuộn nguồn hoặc thửa cuốn nguồn có số vòng nhiều hơn chuẩn 10% là ok ( nhưng phải lưu ý dây emay cuốn thêm phải cùng đường kính với dây cũ đó)
Nếu có thể, bác cho tôi biết số vòng nguyên bản, đỡ mất công gỡ ra để đếm. Cảm ơn bác!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên