Tăng tốc bị trễ, vì sao?

K
Bình luận: 15Lượt xem: 5,072
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Deawoo hả. Xin được giải thích thế này
Khi đạp bàn đạp ga, với đời xe của bác thì máy tính sẽ nhận thấy tín hiệu chân ga thay đổi thì sẽ phun thêm nhiều nhiên liệu. Xe bác phải mất hai ba giây mới tăng tốc được thì có thể có hai nguyên nhân chính: cảm biến vị trí bướm ga bị hỏng hoặc ECU lỗi
Có lẽ giá trị điện trở của bướm ga tuyến tính có sự sai lệch nên mới gây ra hiện tượng này. Để trả lời chính xác thì bác phải đưa nhiều thông tin nữa. Có gì thay đổi khác biệt nửa không
Chào bác

khiemôt

Tài xế O-H
cám ơn bác đã trả câu hỏi của tôi. nhưng con xe này lại không có cảm biến chân ga mà dung dây ga điều khiển trực tiếp. đôi khi lúc tăng tốc xe bị rung rật mạnh. sau đó lại hoạt động bình thường. ngoài ra khí thải màu đen. Mong bác cho biết thêm.

8lark

Tài xế O-H
xe bác dùng chk nên việc tăng tốc trễ nằm ở chỗ khối lượng xăng + gió không được đáp ứng kịp thời, như vậy bác kiểm tra lại các đường xăng và lọc gió, hơn nữa là bác nên kiểm tra kĩ cái ốc bắt cánh bướm ga xem nó có bỉ lỏng hay không.

hix Matix dùng hệ thống phun xăng điện tử mà ,báo cáo bác em nó đã dc đua đi siêu âm chưa vậy ,có thể từ đấy mình tìm ra nguyên nhân của em nó đấy :D .Chúc vợ hai của bác mau lành bệnh :D

GLPro160

Tài xế O-H
Matiz vẫn dùng dây ga nhưng khi kéo bướm ga thì vị trí của bướm ga được báo lên ECU thông qua 1 cảm biến, cảm biến vị trí bướm ga (TPS - Throttle Position Sensor).

Như có bác đã nói, bác nên kiểm tra cảm biến TPS, bằng cách đo điện trở ở các vị trí mở bướm ga khác nhau.

ECU ít có khả năng hỏng.

Một nguyên nhân có thể nữa là cảm biến khí xả.

hiep06c4b

Tài xế O-H
bác nên kiểm tra lại lọc xăng, lọc gió, kim phun( vì ra khói đen). bác kiểm tra máy có yếu ko, hơi thừa có nhiều ko và cả phần gầm nữa, đĩa côn đã mòn chưa

voanhvu

Tài xế O-H
do bơm tăng tốc có vấn đề rồi.Ngoài ra nên kiểm tra cb vị trí trục cam,khuỷu,cb tốc độ trục cam,trục khuỷu.

Engine 16

Thợ Phụ !
Xe bác như vậy là do động cơ bị yếu máy khói đen chắc chắn bu zi sẽ dên máy yếu bác kiểm tra ngay cho em khe hở nhiệt nha và và kim phun nữa và cảm biến MAP.

thuc82

Tài xế O-H
các báccho em hỏi con matiz 2 bị hiện tượng như thế này.nổ máy lên thic ga lúc to lúc nhỏ, bật điều hòa lên thì nó lịm máy luc đóng lúc không, em thwr check lỗi thì nó báo nháy 10 lần, 5 lần, 10 lần, 5 lần vậy đấy là mã bao nhiêu, và hỏng cái gì,bác nào biết thì chỉ giúp em với.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên