Tạo bánh răng côn trong SolidWorks

B
Bình luận: 2Lượt xem: 11,004

bkdn

Tài xế O-H
Đề bài yêu cầu:

Đây là bánh răng chủ động z1=18, m=6 ăn khớp với bánh răng z2=51. Sau khi tính toán bộ truyền bánh răng côn, ta có các thông số để vẽ biên dạng bánh răng trên Front Plane .

Dùng lệnh Revolve để tạo phôi bánh răng rồi vát mép mặt ngoài 2×45o.

Dựng 1 mặt tham chiếu vuông góc với đường sinh nón lăn, phía đáy lớn, để chuẩn bị vẽ biên dạng rãnh răng.

Vẽ biên dạng gần đúng của bánh răng (đúng ra, biên dạng sườn răng phải là đường thân khai) trên mặt tham chiếu vừa tạo.

Đóng sketch này lại, mở một sketch mới trên Front Plane để vẽ một điểm tại đỉnh nón lăn, rồi lại đóng sketch này.

Dùng lệnh Insert, Cut, Loft… rồi chọn hai sketch vừa vẽ để tạo lệnh cắt răng. Sau đó, cắt rãnh then và vát mép trong lỗ (những việc này quá đơn giản, nên tôi không nêu cụ thể).

Dùng lệnh Circular Pattern để sao chép thành 18 rãnh răng, ta có được bánh răng như đầu bài.

( DCL – member www.meslab.org/mes )

11c4a

Tài xế O-H
mình đang làm đồ án thiết kế bánh răng côn răng xoắn trên catia, vì không có thư viên bánh răng nên mình thấy khá là khó để vẽ răng xoắn, nếu bạn biết, mong bạn làm thêm một bài như thế này nữa, về vẽ bánh răng côn răng xoắn.. cảm ơn bạn nhiều

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên