Thắc mắc về cân cam động cơ

R

rollroy123

Khách
em có tí thắc mắc về cái này là khi học ở trong trường thì lúc nào tháo dây đai ra cũng bắt buộc phải cân lại cam, còn khi em thực tập bên hãng taxi thấy làm xe inova va vios lúc tháo dây đai lắp lại không cần phải cân cam, vậy cho em hỏi là khi tháo đai ra mà không cần cân lại cam sao mà máy vẩn nổ được vậy ah?
ah nhân tiện cho em hỏi lớp em vừa làm gãy trục cam của máy huyndai giờ phải mua đền các bác chỉ giùm em chổ mua cho rẻ tý.cảm ơn các bác

3zoka

Tài xế O-H
em có tí thắc mắc về cái này là khi học ở trong trường thì lúc nào tháo dây đai ra cũng bắt buộc phải cân lại cam, còn khi em thực tập bên hãng taxi thấy làm xe inova va vios lúc tháo dây đai lắp lại không cần phải cân cam, vậy cho em hỏi là khi tháo đai ra mà không cần cân lại cam sao mà máy vẩn nổ được vậy ah?
ah nhân tiện cho em hỏi lớp em vừa làm gãy trục cam của máy huyndai giờ phải mua đền các bác chỉ giùm em chổ mua cho rẻ tý.cảm ơn các bác
Cho em hỏi là khi cụ thực tập bên hãng taxi việc tháo đai là do thợ bên đó họ làm làm hay chính tay cụ làm đấy ạ.?/

R

rollroy123

Khách
dạ lúc thì thợ họ tháo ra rồi họ lắp lại cũng không cần cân cam, có khi chính tay em tháo ra thay cái bơm nước rồi em lắp lại họ cũng bảo lắp vào bình thường chứ không cần cân. (còn Khi em làm thêm bên chổ Mitsubishi quân 12 thì lúc nào tháo ra cũng phải cân lại hết)

3zoka

Tài xế O-H
dạ lúc thì thợ họ tháo ra rồi họ lắp lại cũng không cần cân cam, có khi chính tay em tháo ra thay cái bơm nước rồi em lắp lại họ cũng bảo lắp vào bình thường chứ không cần cân. (còn Khi em làm thêm bên chổ Mitsubishi quân 12 thì lúc nào tháo ra cũng phải cân lại hết)
Theo mình biết thì các động cơ dẫn động cam bằng bánh răng, hoặc xích thì dây đai chỉ dùng để dẫn động bơm nước, quạt gió, lốc điều hòa ,máy phát...nên khi cụ tháo đai sẽ không phải cân như cụ nói trừ khi phải làm lại máy lức đó chắc chắn phải cân cam khi lắp
Còn các động cơ dẫn động cam bằng đai chung với bơm cao áp.. thì khi tháo đai cụ sẽ phải cân cam khi lắp lại
Cũng có những trường hợp thợ cao tay người ta có mẹo đó vậy nên khi thực tập cụ hãy để ý chút nhé sẽ học được rất nhiều những điều mà trong trường lớp không đề cập đến.
Mời các cụ chém tiếp ạ./

thohaui

Tài xế O-H
Cái này bác cần phân biệt dây cu-roa tổng ( loại dẫn động bơm nước, bơm dầu trợ lục lái, máy phát,...) và dây cu-roa cam ( có thể là xích). Loại cu-roa cam khi thay thế cần phải cân cam đúng dấu để lắp dây mới để dẫn động cam có thể thêm bơm cao áp đối với máy dầu. Còn loại cu-roa tổng thay mới thì ko cần cân cam gì hết cứ lắp bình thường vì dây này dẫn động bơm nước, máy phát, lốc,... đâu cần dấu má gì đâu

R

rollroy123

Khách
em mới vào nghề cũng không để ý lắm chắc là xe đó đai không dẫn động cam rồi,cảm ơn bác đã chỉ giáo

tringuyen

Tài xế O-H

po tay với bác này, vios hay innova nó xài dây xích dẫn động cam ở ngoài nhìn đâu thấy dc, còn mitsu (jolie,..) xài dây đai răng, nói chung xài cái ji khi tháo ra cũng phải cân cam lại, còn mấy cái dây curoa bác tháo ra mà ở ngoài nhỉn thấy chỉ là dây đai dẫn động các chi tiết phụ tháo ra lắp vào bình thường, đơn giản vậy ah

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên