Tháo cọc mát ắc quy

auto22
Bình luận: 16Lượt xem: 13,616

whatistruelove

Tài xế O-H
Tháo mát ắc quy ra để cho không bị hỏng vì dòng điện hàn có cường độ rất lớn bác à. Khi dòng lớn đi vào ắc quy sẽ gây nổ bình, thông thường thì dòng nạp cho ắc quy bằng 1/10 cường độ của nó. VD như ắc quy 100 Ah thì dòng nạp của nó khoảng 10A thui.Còn việc khi xe nổ cũng hàn được thì em cũng chịu ko biết tại sao nữa, mong các bác chỉ giáo

auto.is250c

Tài xế O-H
em thấy ảo quá . khi hàn nổ mấy lại được hần . khi hàn nếu gần ác quy thì phải tháo cả ác quy ra chú ko phải chỉ rút cực âm ra vì đó là an toan lao động.

longxehoi

Tài xế O-H
chào bạn . bạn nên nhớ là điện tích đi +sang âm -mà náy hàn là điện ac không thể hoặc động cùng điện dc được .còn khi nổ máy thì dòng điện + của máy phát sẻ hoặc đọng thì lúc này dòng điện máy phát sẻ đi tưg + sang âm thì xung điện máy hàn không vào am được vì đầu bên kia cọc + của aq điện máy phát đảy vào ( nổ binh aq không phải do điện máy hàn dòng lớn mà do khi hàn ta chấm vào hai đầu hàn tạo ra xung qua lớn đảy ngược vào bình ) có 1 cách khi hàn bạn không cần tháo bình là khi bạn hàn chỗ nào thì bắt mát máy hàn ngay chỗ đó không việt gì

oto16ahn

Tài xế O-H
theo em thì thế này :
ắc qui là 1 nguồn điện có cực âm bắt vào sắt si,cực dương đi đến các thiết bị tiêu thụ.khi Hàn thì dây âm ta phải để vào sắt si xe.nếu ta k cắt mát ở ắc quy đi khác nào ta dí cực âm vào dương của acquy.(*k nổ mới lạ ).còn khi nổ k phải tháo cực âm như bác longxehoi noi.
em xin hết ý kiến !

mr.anhtai

Tài xế O-H
còn đây là ý kiến em biết được
Tháo mát ắc quy ra để cho không bị hỏng vì dòng điện hàn có cường độ rất lớn bác à. Khi dòng lớn đi vào ắc quy sẽ gây nổ bình, thông thường thì dòng nạp cho ắc quy bằng 1/10 cường độ của nó. và tránh gây hiện tượng cháy chập các dây điện + thiết bị vì dòng điện của máy hàn quá lớn.............

phikien305electric

Tài xế O-H
ghdfh
http://dc616.4shared.com/img/43rr-cLy/s3/0.43876573935880003/03072012998.jpg
các bác cho em hỏi ngu tí.
em đồng ý là điện máy hàn là xoay chiều nhưng tại sao +máy hàn không về - máy hàn cho dễ mà đi vào acquy làm gì cho khó,em hình dung thân xe và acquy là 2 điện trở mắc song song thì dòng điện sẽ đi qua thằng nào có điện trở thấp chứ nhỉ,mà thằng điện trở khung xe chắc là quá thấp rùi thế thì nó đi qua ácquy làm gì mà giết acquy nhỉ
như trong hình của em thì có cần phải tháo acquy không nhỉ
mà muốn làm hại được acquy thì phải giết được các tải tiêu thụ điện như bóng đèn trong hình của em,vậy thì tháo acquy là bảo vệ acquy hay là bảo vệ phụ tải

dut.tme

Tài xế O-H
Cái này ta chỉ cần hiểu đơn giản đó là nếu nối ác quy vào xác xi thì toàn bộ xe là mạch (-) nếu khi ta chấm mỏ hàn vào là cực (+), âm dương gặp nhau thì bùm bùm và bùm =p~=p~=p~

tronganh6691

Tài xế O-H
chào bạn, trên xe dòng điện phải có dương có mass, mass ở đây chính là thân xe của bạn đó, trong quá trình thực hiện các thao tác bảo dưỡng và sửa chữa liên quán đến việc tháo ắc-quy bạn nên nhớ rõ điều này nhé, khi tháo tháo âm (mass) trước tháo dương sau và khi lắp lắp dương trước và âm sau. Tại sao như vậy, vì khi tháo ra nếu bạn tháo dương trước thì nguy cơ xảy ra việc ngắn mạch là vô cùng lớn,trong quá trình làm việc ta dùng rất nhiều các thiết bị dụng cụ chế tạo từ sắt và thép, nếu không may bạn tiện tay để bất cứ vật gì bằng kim loại trên ắc quy hoặc khi tháo cọc dương ra trước mà lỡ chạm vào thân xe thì dòng điện sẽ đi tắt về mass, điều này là vô cùng nguy hại vì nó sẽ làm hỏng hệ thống điện của bạn, đặc biệt là các cảm biến rất dễ hư hỏng. Bạn nhớ điều này nhé:5:

cklc

Tài xế O-H
nói chung dòng điện dùng để hàn lớn hơn dòng của ắcquy,nên nếu không tháo cọc bình ngắt dòng thì mass hàn sẽ cấp vào bình thông qua mát thân xe => dòng từ ắcquy đến phụ tải cao và bùm hoặc cháy thiết bị điện trên xe

15auto

Tài xế O-H
nếu bạn không muốn tháo cáp ác quy thì bạn nên để xe nổ máy. còn không thì bạn phải tháo cáp ác quy. vì nếu không tháo sẽ làm hỏng các thiết bị điện trong xe. đặc biết là các xe phun xăng hoặc phun dầu điện tử. cẩn thận là tốt bạn ạ.

lehuyvu79

Tài xế O-H
Mình làm kỹ thuật mà không thể chủ quan được, phòng bệnh hơn chữa bệnh, dân kỹ thuật chẳng ai dám chắc mình giỏi hơn ai, với lại người giỏi hay chủ quan, tốt nhất là luôn luôn lắng nghe, luôn luôn thấu hiểu

adenzbacninh2011

Tài xế O-H
Ðề: tháo cọc mát ắc quy

theo em thì thế này :
ắc qui là 1 nguồn điện có cực âm bắt vào sắt si,cực dương đi đến các thiết bị tiêu thụ.khi Hàn thì dây âm ta phải để vào sắt si xe.nếu ta k cắt mát ở ắc quy đi khác nào ta dí cực âm vào dương của acquy.(*k nổ mới lạ ).còn khi nổ k phải tháo cực âm như bác longxehoi noi.
em xin hết ý kiến !
bác nên nhớ nguồn điện của accu và nguồn của máy hàn không phải là 1 thì làm sao mà chập được,vì điện hàn lấy từ biến áp hàn chứ đâu phải lấy điện dương từ accu đâu.

Anhkhoai

Tài xế O-H
nếu dùng máy hàn chỉ có dòng chạy từ đầu mỏ hàn qua thân xe đến chỗ nối mát rồi về, có qua acqui đâu mà nổ được hở các cụ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên