Tháo hộp số tự động Huyndai Santafe Gold 2004

B
Bình luận: 16Lượt xem: 8,570

bungati2012

Tài xế O-H
chào các bác!
dạo này hộp số tự động bắt đầu hỏng nhiều
mấy hum nay chỗ em có xe santafe vào đều bị hiên tượng liên quan đên hộp số tự động,
may mà chỉ bi kẹt van
lên chưa phải bổ họp số.
nên hum nay em muốn lên diễn đàn nhờ các bác chỉ giáo 1 số vấn đề khi tháo hộp số của dòng santafe
hoăc bác nào có tài liệu của santafe gold 2004 số tụ động
thì cho em xin về tham khảo dc không ạ
em xin cảm ơn các bác trước

Duyleauto

Tài xế O-H
Đối với hộp số tự động thì khó hư hỏng lắm bác ah. Chỉ có lâu ngày chủ xe không chịu thay nhớt hộp số thì xảy ra tình trạng nhớt dơ dẫn đến kẹt van thì vệ sinh là ok. Con có trường hợp nếu chạy quá tải trong một thời gian dài thì có thể hư hỏng ở bộ bánh răng hành tinh.

Lúc này thì một là làm lại bộ bánh răng hành tinh nhưng đi không tự tin lắm
Hai là thay luôn cả hộp sô. Nhập từ cam về không đắt đâu bác. Hehe.

bungati2012

Tài xế O-H
vâng cảm on các bác,
cái chính là e muốn hiểu rõ và chi tiết hơn ,ko chẳng may đang bê 1 bộ phận ra nó lại có cái gì rơi ra từ bên trong thì không biêt đường nào mà lần các bác ạ.
chủ yếu là dòng santafe thui
nên e mới mún xin cái tài liệu cho chắc mà tìm mãi tronng gia đình nhà mình lạ ko có

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
vâng cảm on các bác,
cái chính là e muốn hiểu rõ và chi tiết hơn ,ko chẳng may đang bê 1 bộ phận ra nó lại có cái gì rơi ra từ bên trong thì không biêt đường nào mà lần các bác ạ.
chủ yếu là dòng santafe thui
nên e mới mún xin cái tài liệu cho chắc mà tìm mãi tronng gia đình nhà mình lạ ko có
Để cho chắc thì khi tháo ra bác sắp xếp đúng thứ tự các chi tiết ,cũng không đến nỗi đáng sợ lắm đâu bác.Để ý vị trí các lá ma sát và mấy viên bi thôi.Hướng dẫn tháo lắp thì bác kiếm cái ID online HD nào đó ,vào Shopmanual AT nó sẽ hướng dẫn.Còn nếu tháo ra rồi mà không nhớ vị trí đặt bi ,thứ tự các lá côn hoặc có gì khúc mắc thì bác lên đây lập topic anh em sẽ giúp.HD thì trong WPC có hướng dẫn sắp xếp các bộ phận đó.Ví dụ thế này này:

Em thỉnh thoảng hứng chí cũng làm rơi bi với lò xo suốt.:10::10::10:
Nhưng ỷ lại có cái này nên vẫn chưa sợ.

LamborghiniVN

Tài xế O-H
bác KIA ơi, theo em thì lấy cái máy ảnh, hay cái điện thoại chụp lại, cứ tháo đến đâu chụp đến đấy, hihi có khi nhìn vào ảnh là lắp lại được đấy bác ạ :D. Em thì em chưa được tháo hay nhìn người khác tháo AT bao giờ, em nói vui vui thế thôi :D

bungati2012

Tài xế O-H
Để cho chắc thì khi tháo ra bác sắp xếp đúng thứ tự các chi tiết ,cũng không đến nỗi đáng sợ lắm đâu bác.Để ý vị trí các lá ma sát và mấy viên bi thôi.Hướng dẫn tháo lắp thì bác kiếm cái ID online HD nào đó ,vào Shopmanual AT nó sẽ hướng dẫn.Còn nếu tháo ra rồi mà không nhớ vị trí đặt bi ,thứ tự các lá côn hoặc có gì khúc mắc thì bác lên đây lập topic anh em sẽ giúp.HD thì trong WPC có hướng dẫn sắp xếp các bộ phận đó.Ví dụ thế này này:

Em thỉnh thoảng hứng chí cũng làm rơi bi với lò xo suốt.:10::10::10:
Nhưng ỷ lại có cái này nên vẫn chưa sợ.

vâng cảm ơn bác !
vụ đó xong rồi bác ạ
nó bị bẩn vì lâu ngày ko thay dầu + với 1 con van bi yếu ,chắc do già quá.
thay rồi ôkee

bungati2012

Tài xế O-H
báo cáo các bác e đa có kết quả của vụ này
đầu tiên e thay đổi vi trí của van thì lai xảy ra ở sõ khác.
vạy là e đã thay 1 van.
nhưng hết hiện tượng giật khi chuỷen số thì lại có hien tượng
đó là binh thường thì vao so là xe tự chạy nhưng xe này nó đứng yên
thế là e quyêt thay cái biến mô,
kêt quả là ôk ngon các bác ạ
nhưng cách e làm chỉ mang tính suy luận
nên chưa biêt hết van nào với van nào
đó là 1 khuc mắc do minh ko có tài liệu

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
báo cáo các bác e đa có kết quả của vụ này
đầu tiên e thay đổi vi trí của van thì lai xảy ra ở sõ khác.
vạy là e đã thay 1 van.
nhưng hết hiện tượng giật khi chuỷen số thì lại có hien tượng
đó là binh thường thì vao so là xe tự chạy nhưng xe này nó đứng yên
thế là e quyêt thay cái biến mô,

kêt quả là ôk ngon các bác ạ
nhưng cách e làm chỉ mang tính suy luận
nên chưa biêt hết van nào với van nào
đó là 1 khuc mắc do minh ko có tài liệu
Làm số tự động e ko dám liều.Bác nvay là có phần may mắn đó.
Các hãng khác e ko biết ,nhưng KIA HUYNDAI thì bác cài GDS ,trong Shopmanual có hướng dẫn đo kiểm -tháo lắp các chi tiết của hộp số tự động bác ạ.Ví dụ như cấu tạo thế nào ,điện trở các van bao nhiêu ,đo chân nào với chân nào ,khi nào thì van A-B-C mở...Bác down về mà cài.Còn làm sao để biết chính xác khi nào van mở thì chỉ có cách dùng Scantool thôi.

bungati2012

Tài xế O-H
Các hãng khác e ko biết ,nhưng KIA HUYNDAI thì bác cài GDS ,trong Shopmanual có hướng dẫn đo kiểm -tháo lắp các chi tiết của hộp số tự động bác ạ.Ví dụ như cấu tạo thế nào ,điện trở các van bao nhiêu ,đo chân nào với chân nào ,khi nào thì van A-B-C mở...Bác down về mà cài.Còn làm sao để biết chính xác khi nào van mở thì chỉ có cách dùng Scantool thôi.

vâng cảm ơn bác,nhưng chỗ em là xưởng cỏ ,sửa đủ các loại xe nếu dùng 1 máy chuyên dụng cho 1 dòng xe thì xe các xe kia nó chạy hết,đành phải nhập hàng free ,mặc dù bít có nhiều hạn chế

nguyenvanbao

Tài xế O-H
Em xin chỉ cho bác 1 các để biết van nào mở như sau. Có bao nhiêu van ta dùng bấy nhiêu đèn thử. Cứ nối song song đèn thử với dây điều khiển từ hộp điều khiển xuống hộp số. Bình thường các van ấy đều mở do có dòng điện từ hộp đk đi xuống do vậy đèn sẽ sáng(ban đầu các van điện từ luôn mở cho dầu chạy qua). Khi chuyển số nào thì hộp đk ngắt điện tới van đó do vậy điện qua đèn thử là không có và đèn tắt.
Đây chỉ là kinh nghiệm em học mót được khi phụ làm hộp số thôi. Có j sai sót hay thiếu mong các bác bổ xung cho em với.

giahung

Tài xế O-H
vào trang nào và ntn để daoloow tài liệu hả bác
bác có thể nói cụ thể cho ae biết đc ko ak...?
cảm ơn bác

VIETVU9X

Tài xế O-H
nói chung nhiều cái cần phải mò mẫm ra thôi làm đủ các cách mà không được thì chỉ có ra bãi .....là nhanh nhất.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên