[Thảo Luận] Một kỹ sư oto cần biết những gì?

M
Bình luận: 38Lượt xem: 7,041

mixx

Tài xế O-H
Chào các bác, em là một sinh viên oto mới tốt nghiệp ra trường, hệ đại hoc, em đang tự hỏi là mình đã biết j về ngành oto và có thể làm được những gì với kiến thức đã học được? Và mọi người sẽ đánh giá như thế nào về kỹ sư oto hiện nay?
Em rất sợ khi nghe câu "ông kỹ sư...ông biết làm cái này ko...ông biết làm cái kia không....?" Nếu làm được thì không sao, còn làm không được thì họ đánh giá thế nào? Có phải kỹ sư oto ngày này đã không còn giỏi như những kỹ sư oto ngày xưa không?

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Đây là một đề tài hết sức thực tế . Theo em nghĩ là một kỹ sư ô tô theo đúng nghĩa là "kỹ sư thật" có nghĩa là xác định luôn cái nghiệp thì cần những kỹ năng cơ bản sau:
Một là : Phải luôn tìm tòi học hỏi , khả năng nhìn nhận tốt (vì con người ta sinh ra 2 cái tai nhưng chỉ có một cái miệng)
Hai là : Thời đại tin học ngày nay thì cũng nên biết nhiều về máy tính đặc biệt là khả năng anh văn
Ba là : Chịu khó ( ráng chịu khó để mai mốt còn chịu cực :)))

phamhuy

Tài xế O-H
Có phải kỹ sư là phải biết tất cả không? Từ lý thuyết đến tay nghề, và các kỹ năng anh văn giao tiếp, anh văn chuyên ngành, sử dụng máy tính, sử dụng máy chẩn đoán. Có phải là quá nhiều đối với 1 con người không?

S

saudoioto

Khách
Đây là một đề tài hết sức thực tế . Theo em nghĩ là một kỹ sư ô tô theo đúng nghĩa là "kỹ sư thật" có nghĩa là xác định luôn cái nghiệp thì cần những kỹ năng cơ bản sau:
Một là : Phải luôn tìm tòi học hỏi , khả năng nhìn nhận tốt (vì con người ta sinh ra 2 cái tai nhưng chỉ có một cái miệng)
Hai là : Thời đại tin học ngày nay thì cũng nên biết nhiều về máy tính đặc biệt là khả năng anh văn
Em biết người kỹ sư cần nhưng điều đó. Em đang cố gắng và mong có 1 môi trường tốt để thực hiện.

Se7venlov3

Tài xế O-H
tốt nhất là chọn những nhà xưởng mà làm sẽ được va chạm với nhiều loại xe sẽ biết nhiều hơn nhưng sẽ vất vả hơn:3:

Wanner

Tài xế O-H
Sợ thì ra cứ kiu là học trung cấp, cao đẳng j đó. Giả ngu giả ngơ nhiều vào, gặp j cũng hỏi, đụng j cũng xin làm, làm sai thì xin lỗi nhiệt tình vào => người ta thương ngta chỉ thêm cho. Bỏ cái mác kỹ sư của mình đi mà học hỏi, thực tế thì a thợ học việc có khi còn rành hơn kỹ sư chúng ta đó chứ. Chịu cực chịu khổ ko nổi nữa thì tìm đường khác vậy, đại da số kỹ sư vn ra nghề không có mấy người trực tiếp lao động sản xuất đâu bạn à :D

thanhvy

Tài xế O-H
Vấn đề là e wá thiếu tự tin, nói thật ra trường chả kỹ sư nào dám vỗ ngực bảo ta đây biết làm cả, ng kỹ sư tay nghề k bằng 1 ng thợ, nhưng họ có nền tảng, có khả năng tự học, còn nếu k có những điều đó thì kiếm nghề khác cho rồi

Tran Hiep

Tài xế O-H
La mot ki su oto khong nhung ban phai ranh ly thuyet va thuc hanh tot ma con can luon luon cap nhat nhung cach sua chua nhung dong xe moi. Phai co gang trau doi tieng anh chuyen nganh va dac biet toi muon gui den tat ca nhung ki su tuong lai nhung ki thuat vien la ban phai yeu no phai yeu thich nganh ma ban da va dang chon tinh yeu do se giup ban vuot qua kho khan de tim thay nhung dieu ma nhung ki su nhung nguoi ki thuat vien muon tim chuc ban thanh cong tren con duong ma ban da chon va toi cung the mac du nganh cua chung ta co nhieu y kien cho la rat chua va cuc kho co gang len :8:

jindobang

Tài xế O-H
vấn đề nầy thì phải nói đến môi trường đào tạo bạn ah. ở nước ngoài người ta đào tạo ra một kỹ sư thì người kỹ sư đó có thể làm được moi việc cho dù là mất nhiều thời gian. còn kỹ sư VN thì lại khác. bắt tay vào công việc thì lại ko biết mình phải bắt đàu làm công việc nào trước, công việc nào sau. Nhưng nếu bạn đã học qua đại học thì bạn sẽ nhìn nhận mọi việc nhanh người công nhân, sau này ra đi làm thực tế bạn chỉ cần làm vài ba lần là làm được, còn ng]ời tợ để làm được như vậy thì người ta mất nhiều thời gian hơn bạn.

---------- Post added at 10:50 AM ---------- Previous post was at 10:46 AM ----------

vấn đề nầy thì phải nói đến môi trường đào tạo bạn ah. ở nước ngoài người ta đào tạo ra một kỹ sư thì người kỹ sư đó có thể làm được moi việc cho dù là mất nhiều thời gian. còn kỹ sư VN thì lại khác. bắt tay vào công việc thì lại ko biết mình phải bắt đàu làm công việc nào trước, công việc nào sau. Nhưng nếu bạn đã học qua đại học thì bạn sẽ nhìn nhận mọi việc nhanh hơn người công nhân, sau này ra đi làm thực tế bạn chỉ cần làm vài ba lần là làm được, còn người thợ để làm được như vậy thì người ta mất nhiều thời gian hơn bạn. nói tóm lại kỹ su ô tô khi ra trường không làm sửa chữa được ngay đâu bạn ah. nên fải cố gắng đi làm thêm ở các gara ô tô thì bạn ra trường mới có thể tự hào mình là kỹ sư được!

thientri.ngoc239

Tài xế O-H
Tôi rất đồng ý với ý kiến của Bác. Một kỉ sư vừa mới tốt nghiệp cần phải có những đức tính như vậy: siêng năng, chịu khó, và đặc biệt là phải ham học hỏi ( học ở thực tế, học ở sách vở, báo chí, internet...)

mrha16390

Tài xế O-H
cụ cho em hỏi trau dồi thêm anh văn thì cần chú trọng mục nào vậy cụ
tiếng anh chuyên nghành hay là giao tiếp ?

mrha16390

Tài xế O-H
Em cũng mới ra trường đi làm, tâm trạng cũng như thế. mình phải làm những gì và mình có thể làm được những gì. tất cả đều mơ hồ. tại sao học kỹ sư ra mà không bằng 1 ng thợ???
mình đang là sinh viên nhưng qua 1 đợt thực tập cấu tạo thì mình thấy bạn nói đúng đấy
ra trường tiếng là kĩ sư nhưng trong tay mình có cái gì ngoài lí thuyết. nhiều khi nản lắm chứ càng nghĩ càng mơ hồ

sirduyduc

Tài xế O-H
tốt nhất là bác nên chọn lấy 1 mảng để đi sâu.lạnh,cơ điện tử,khung gầm,động cơ.chẳng ai giỏi hết được cả.bác thấy mình có khả năng phát triển mảng nào nhất thì nên chịu khó tìm tòi đi sâu.kiến thức và tay nghề cao đến đâu là tùy vào bác tích cực tiếp xúc với môi trường và thu nhận về được những gì.tự tin lên bác,ai bắt đầu cũng đều thấy chất ngất khó khăn như bác thui.chúc bác sớm thành cao nhân!

anmapu1

Tài xế O-H
Sợ thì ra cứ kiu là học trung cấp, cao đẳng j đó. Giả ngu giả ngơ nhiều vào, gặp j cũng hỏi, đụng j cũng xin làm, làm sai thì xin lỗi nhiệt tình vào => người ta thương ngta chỉ thêm cho. Bỏ cái mác kỹ sư của mình đi mà học hỏi, thực tế thì a thợ học việc có khi còn rành hơn kỹ sư chúng ta đó chứ. Chịu cực chịu khổ ko nổi nữa thì tìm đường khác vậy, đại da số kỹ sư vn ra nghề không có mấy người trực tiếp lao động sản xuất đâu bạn à :D
Đúng rồi cụ ah. Mang tiếng là một kỹ sư học hành đàng hoàng, cái gì cũng biết nhưng chẳng biết cái gì, hay chỉ là kỹ sư giấy hjhjhj.
Chúng ta học là 1 chuyện nhưng làm được lại là 1 chuyện khác. So với học cao đẳng hay thâp hơn mà lăng xả lại cao hơn. Đừng nghĩ cái bằng sẽ là tất cả, cứ ỷ lại tấm bằng thì chẳng làm gì được hết cả. Không biết thì bảo là ko biết, hầu như thuật ngữ chúng ta học ra thợ họ dùng từ khác. Họ dùng ngôn ngữ của họ, mình theo tiếng noi của mình, chẳng ai hiểu cả. Vậy làm sao mà giỏi nghề được.

chungwater

Tài xế O-H
tốt nhất là bác nên chọn lấy 1 mảng để đi sâu.lạnh,cơ điện tử,khung gầm,động cơ.chẳng ai giỏi hết được cả.bác thấy mình có khả năng phát triển mảng nào nhất thì nên chịu khó tìm tòi đi sâu.kiến thức và tay nghề cao đến đâu là tùy vào bác tích cực tiếp xúc với môi trường và thu nhận về được những gì.tự tin lên bác,ai bắt đầu cũng đều thấy chất ngất khó khăn như bác thui.chúc bác sớm thành cao nhân!
Em thấy bác nói rất thấm thía nhưng em chưa biết chọn mảng nào để đi sâu, em thì thể hình nhỏ con nên phần gầm hay động cơ làm chắc cũng chết mà thấy phần điện khó quá. các bác tư vấn giúp em với:(

hoanbugatti

Tài xế O-H
các bác vào tư vấn giúp nếu em là người có thể hình nhỏ.không khỏe để có thể học gầm thì nên học mảng nào?điện,điện tử...??THANGTAULAITHANGTAULAITHANGTAULAI

levanquoc

Tài xế O-H
theo mình thấy thì ban đầu hơi bỡ ngỡ nhưng sau một thời gian thì những lý thuyết mình học sẽ được dùng đến rất nhiều. chúc bạn may mắn

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên