Thảo luận về vấn đề chập điện.

M
Bình luận: 8Lượt xem: 1,429

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Theo các bác để xác định điểm chập rữa hai đây với nhau, dây + với thân xe nhanh nhất cần làm như thế nào cần dụng cụ gì kèm theo
Theo con việc đầu tiên cần làm, đó là nhanh chóng tắt khóa điện, nếu đang để ở vị trí ON hay ACC để bảo vệ các mạch khác.
Việc tiếp theo, đó là ngắt mát thân xe.(tức là ngắt cực âm ắc quy ra ).
Quan trọng nhất là tránh chập điện, gây cháy nổ bình nhiên liệu.rồi sau đó mới tìm nguyên nhân và khắc phục hậu quả.Đó chỉ là suy nghĩ của con..các cụ chém tiếp ạ

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
cắt xong thì hở mạch=> điện trở lớn vô cùng? bác xác định điểm chập như thế nào ạ?
em nghĩ ngay sau khi cắt xong thì ta dựa vào nhiệt độ của dây ?
Nói về chập điện theo em là vô cùng ,phương án xử lý thế nào còn tùy thuộc mức độ nữa.
Em làm mấy con bị chập ,chảy dây trong bó dây đi dọc thân xe.Lúc đó thì phải gỡ hẳn bộ dây ra ,thay dây bị chảy bằng dây khác ,xem những dây trong bó có dây nào bị dính do nhiệt không.
Như cụ Anhnv nói thì là với trường hợp chập nhẹ ,hoặc đi 1 dây nên không ảnh hưởng đến hệ thống khác.Ta cắt dây chập chảy đi ,thay dây mới là Ok.Còn "tìm bắng cách nào" ,theo em được biết thì chỉ có nhìn mắt thường và dùng kinh nghiệm thôi.

anhnv_2411

Don't give up
Nếu muốn tìm chập thì cũng không khó lắm, dùng đồng hồ để thang đo thông mạch ấy đo giữa các dây với nhau hoặc đo giữa các dây với mass để tìm dây chập chú ý khi đo thì tháo hết các rắc kết nối để loại trừ, lúc đo có thể cầm bó dây giật nhẹ vì có thể lúc nó chập lúc không...đó là chút kinh nghiệm nhỏ của em chia sẻ với bác

garahungduc

Tài xế O-H
khi dây diện bị chập từ dây + chập với mát thân xe thì theo nguyên lý nó sẽ cháy cầu chì dể bảo vệ mạch diện khi dó muốn tìm chổ bị chạm chập ta có thể dùng cách mắc 1 bóng dèn có công suât khoảng 50w vào chổ chân cắm cầu chì thì khi ấy dèn sẻ sáng và ta có thể ngắt các giắc nối có liên quan dến mạch dây dang chập hay cắt dây dẩn dến khi nào thấy bóng dèn tắt thì ta khoanh vùng tìm diểm bị chập

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Theo các bác để xác định điểm chập rữa hai đây với nhau, dây + với thân xe nhanh nhất cần làm như thế nào cần dụng cụ gì kèm theo
Lúc đó nên nhanh chóng tắc chìa khóa là điều trước tiên cụ àh.
Dùng chiếc đồng hồ đo thông mạch là phát hiện được. Còn không thì chỉ cần cái phích thử điện của mấy anh thợ bắt điện hay dùng cũng ok rồi. Tôi dùng loại thứ 2 này.:D

qv2502

Tài xế O-H
theo e nghĩ tốt nhất là nhanh chống tắt khóa điện > dùng VOM than đo điện trở, khoanh vùng hoài nghi sao đó dùng 1 que nối với dây dẫn 1que nối mass. nếu R = 0 dây đó cham mass R = vô dung thì không chạm mass

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên