Tiếng máy Kia Carens 2012 không ổn định

H
Bình luận: 40Lượt xem: 6,374

hoa35ktxd

Tài xế O-H
Chào mọi người.
Xe tôi KIA Carens 2012 AT máy xăng mới đi chưa được 1 vạn km, có hiện tượng như sau:
Tiếng máy có hôm nghe rất ngọt dù đi tốc độ thấp hay tốc độ cao nhưng cũng có hôm nghe cứ gằn gằn, không đều, đứt quãng như máy dầu, khi tăng ga ở tốc độ thấp, đường bằng nghe gằn như bị ép số, khi tốc độ khoảng trên 15km/h thì đỡ hơn. Mấy hôm nay trời lạnh nghe càng chán hơn, cứ rào rào.
Vậy xin hỏi mọi người hiện tượng như thế có phải là hiện tượng bất thường không, nguyên nhân, biện pháp khắc phục?
Rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người.
Xin trân trọng cảm ơn.

PNTQ

Tài xế O-H
Chào mọi người.
Xe tôi KIA Carens 2012 AT máy xăng mới đi chưa được 1 vạn km, có hiện tượng như sau:
Tiếng máy có hôm nghe rất ngọt dù đi tốc độ thấp hay tốc độ cao nhưng cũng có hôm nghe cứ gằn gằn, không đều, đứt quãng như máy dầu, khi tăng ga ở tốc độ thấp, đường bằng nghe gằn như bị ép số, khi tốc độ khoảng trên 15km/h thì đỡ hơn. Mấy hôm nay trời lạnh nghe càng chán hơn, cứ rào rào.
Vậy xin hỏi mọi người hiện tượng như thế có phải là hiện tượng bất thường không, nguyên nhân, biện pháp khắc phục?
Xin trân trọng cảm ơn.

từ khi mua về bác đã thay dầu máy mấy lần rồi ợ ? nếu dầu máy ok thì nên xem lại cái bình nhiên liệu của bác đi ạ, nhiên liệu chất lượng kém sinh ra quá nhiều bệnh !

hoa35ktxd

Tài xế O-H
Cảm ơn bác.
Em thay dầu 2 lần rồi. Xăng thì vẫn thường xuyên mua ở 1 cây xăng của 1 công ty.
Nếu do dầu máy và xăng thì nó phải thường xuyên bị như thế, đằng này hôm bị, hôm không bị mới kỳ.

PNTQ

Tài xế O-H
Cảm ơn bác.
Em thay dầu 2 lần rồi. Xăng thì vẫn thường xuyên mua ở 1 cây xăng của 1 công ty.
Nếu do dầu máy và xăng thì nó phải thường xuyên bị như thế, đằng này hôm bị, hôm không bị mới kỳ.

cây xăng thì uy tín nhưng chất lượng xăng có phải lúc nào cũng uy tín đâu cụ ? xe mới như vậy em nghĩ chẳng có lỗi gì đâu, với lại lúc bị lúc không hiện tượng đó thường là do nhiên liệu thôi cụ ạ cụ cứ chạy hết hẳn bình nhiên liệu đó đi rồi mua bình khác xem có còn hiện tượng đó nữa không.

hoa35ktxd

Tài xế O-H
Hì, em hơi ngoan cố.
Báo cáo bác, xe em đổ đầy bình đi nửa tháng, loanh quanh từ nhà đến cơ quan.
Cùng một lần đổ xăng, hiện tượng đó lúc có lúc không mới kỳ.

non-stop

Tài xế O-H
Chào mọi người.
Xin trân trọng cảm ơn.
Xe của Bác là xe trong nước hay xe nhập ?
Em thì hay gặp hiện tượng tiếng kêu giống của Bác nhưng ở xe MT chứ không phải AT
Bác kiểm tra lại nhiên liệu và cả dầu số nữa nhé
Chúc Bác sớm khỏi bệnh

PNTQ

Tài xế O-H
Hì, em hơi ngoan cố.
Báo cáo bác, xe em đổ đầy bình đi nửa tháng, loanh quanh từ nhà đến cơ quan.
Cùng một lần đổ xăng, hiện tượng đó lúc có lúc không mới kỳ.

nó còn phụ thuộc vào cả thời tiết nữa đấy cụ ạ chớ nên coi thương bọn đó .

hoa35ktxd

Tài xế O-H
Vâng, em cũng nghi ngờ ông trời dở chứng, mấy hôm nay trời lạnh, đi xe thấy xóc hơn (chắc tại các kết cấu cứng hơn), tiếng máy cũng trầm trọng hơn.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Cảm ơn bác.
Xe em mua của Trường Hải ạ.
Caren 2012 AT thì chắc chắn là của TH rồi ,hình như hiện tượng bác Non-stop nhắc đến là do lá côn.
Sáng mai bác thử mở capo ,rút thước thăm dầu động cơ hộ em xem có đủ không nhé.Em nghĩ tiếng kêu này chỉ ở động cơ thôi ,không phải hộp số.Con này cũng hay chết bi lốc lạnh với bi moay-ơ.Nhưng xe bác mới vậy thì chắc không sao đâu.Xe bác mới thế sao không mang vào trạm bảo hành cho an tâm ạ.
Xin hỏi bác ở đâu?

revo

Tài xế O-H
Về nguyên nhân thì có nhiều, nhưng túm lại thường phải kiểm tra các vấn đề sau:
1. Xe đi gằn do lọc nhiên liệu ở bình xăng (sơ cấp) và lọc thưa cấp bị bẩn.
2. Dầu của hộp số AT cần phải thay.
3. Lọc khí bị bít, cần phải thay.
Điều này rất quan trọng:
4. Liên lạc ngay với cụ KIA_service để biết thêm chi tiết.=p~
Thân ái.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Về nguyên nhân thì có nhiều, nhưng túm lại thường phải kiểm tra các vấn đề sau:
1. Xe đi gằn do lọc nhiên liệu ở bình xăng (sơ cấp) và lọc thưa cấp bị bẩn.
2. Dầu của hộp số AT cần phải thay.
3. Lọc khí bị bít, cần phải thay.
Điều này rất quan trọng:
4. Liên lạc ngay với cụ KIA_service để biết thêm chi tiết.=p~
Thân ái.
Tất cả đều là có thể ,nếu xe đã chạy 5 vạn trở lên.:lx:lx:lx:lx:lx

hoa35ktxd

Tài xế O-H
Caren 2012 AT thì chắc chắn là của TH rồi ,hình như hiện tượng bác Non-stop nhắc đến là do lá côn.
Sáng mai bác thử mở capo ,rút thước thăm dầu động cơ hộ em xem có đủ không nhé.Em nghĩ tiếng kêu này chỉ ở động cơ thôi ,không phải hộp số.Con này cũng hay chết bi lốc lạnh với bi moay-ơ.Nhưng xe bác mới vậy thì chắc không sao đâu.Xe bác mới thế sao không mang vào trạm bảo hành cho an tâm ạ.
Xin hỏi bác ở đâu?
Cảm ơn bạn, sáng mai mình sẽ thử kiểm tra lại xem thế nào, dầu máy thì mình mới thay lần 2 chẳng nhớ lúc nào.
Mình ở Hà Giang, không có trạm bảo hành.
Về KIA Giải Phóng bảo dưỡng 1 lần thấy không ưng ý lắm nên cũng ngại.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Vậy bác cứ kiểm tra lại dầu máy giúp em nhé.Xe của bác đúng định kỳ là:
1000km đầu tiên là thay dầu lần 1
5000km thay dầu lần 2
10.000 km thay dầu lần 3 + thay lọc nhớt.
Nếu đã thay 2 lần thì loại trừ chuyện nhớt bẩn ,em chỉ lo thiếu dầu thôi.Tiếng kêu động cơ có thế do 1 hoặc nhiều nguyên nhân.Để kiểm tra chính xác có thể sẽ mất nhiều thời gian hoặc phải đổi một số chi tiết để loại trừ ,nên mong bác tạo điều kiện cho KTV của Hãng làm việc nhé.
Nếu không phiền mời bác qua KIA Thái Nguyên ạ.
Mời bác xem thông tin tại đây.
http://kiathainguyen.com/

hoa35ktxd

Tài xế O-H
Em vừa kiểm tra dầu máy xong ạ, không biết có nhiều quá không

Chết cha, em vừa thấy có dấu vết lạ, chắc chắn là chuột rồi, kiểu này thì gay đây, chẳng biết nó có để lại sản phẩm gì không và có tác dụng phụ gì không.

Ô, sao em Up ảnh lên không hiển thị được nhỉ, phải mở trong TAB mới.

hoa35ktxd

Tài xế O-H
Lang thang tìm cách chống chuột thì thấy có mấy phương án, trong đo tập trung nhiều là sử dụng băng phiến.
Em thấy chuột chui vào khoang máy do phía dưới không được bịt kín, vậy liệu có thể lắp hệ thống lưới bên dưới để ngăn chuột cũng như hạn chế đất đá văng lên mà vẫn đảm bảo thoáng được không ạ?

revo

Tài xế O-H
Bác tận Hà Giang á. Có trung tâm KIA_service gần Bác lắm đó.
Bác đi theo đường thế này nhé: Hà Giang-Tuyên Quang-Đại Từ. Đến đây gọi cho cụ KIA_service, cụ sẽ giúp nhé.
_ Phải không cụ KIA_service?:))

anhngocnd

Tài xế O-H
Cảm ơn bác.

Theo em thì trời lạnh thì đương nhiên khả năng cháy của nó kém hơn trời nóng rồi nên nghe tiếng máy thế thôi. Bác cứ chạy 1 lúc chắc là ngon thôi...

anhngocnd

Tài xế O-H
Lang thang tìm cách chống chuột thì thấy có mấy phương án, trong đo tập trung nhiều là sử dụng băng phiến.
Em thấy chuột chui vào khoang máy do phía dưới không được bịt kín, vậy liệu có thể lắp hệ thống lưới bên dưới để ngăn chuột cũng như hạn chế đất đá văng lên mà vẫn đảm bảo thoáng được không ạ?

Mùa này thì chuột là bình thường thôi. Bác phải tập sống chung cùng chuột đi. Nó chảy bên sườn lốp mà lên vì thế giăng lưới là k có tác dụng. Còn chẳng may nó lên gặp phải lúc bác đề vô phúc nhay vào quạt gió chết toi lại nằm trên lưới k siêu thoát được thì nguy... Còn băng phiếnthì được vài hôm nó quen mùi lại lần tới thôi...:)) Tốt nhất là bác mỗi lần thay dầu yêu cầu kiểm tra xe luôn...:)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên