Toyota vios cần các bác giúp đỡ

truong_91
Bình luận: 15Lượt xem: 2,049

truong_91

Tài xế O-H
Hôm nay e có làm con vios đời 2005. bi nỗi đèn động cơ (đèn check) e dùng máy gscan quét thì báo lỗi p1656 OCV mạch. e đã kiểm tra cục ê đô rùi. (chú ý ở đây là ê đô mất giắc cắm từ lâu và chế giắc khác. đèn check cung hiện lâu rùi nhưng bị giấu đi hôm nay e mới tìm ra). e đã đổi 2 giắc ngoài cùng của ê đô qua lại nổ máy mất nhưng chạy khoảng 5km với tốc độ 60km/h thì lại nổi . gangty binh thường bật điều hòa vẫn bù. chạy ko có hiện tượng j thỉnh thoảng hay chết máy.. có cụ nào đã từng gặp thì chia sẽ nhé !

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Khi nào xe trở lại bác cần xác định đèn check mới nổi lại là do lỗi gì. nếu vẫn là do van OCV thì bác cần kiểm tra loại trừ do van,do giắc cắm hay do đường dây điện.xem tài liệu sẽ thấy chân giắc của nó thôi mà.con van có khi bị kẹt rất khó tháo vì nó dài bên trong.em đã bẻ gãy 1 con rồi.

luyen_hybrid

Tài xế O-H
Hôm nay e có làm con vios đời 2005. bi nỗi đèn động cơ (đèn check) e dùng máy gscan quét thì báo lỗi p1656 OCV mạch. e đã kiểm tra cục ê đô rùi. (chú ý ở đây là ê đô mất giắc cắm từ lâu và chế giắc khác. đèn check cung hiện lâu rùi nhưng bị giấu đi hôm nay e mới tìm ra). e đã đổi 2 giắc ngoài cùng của ê đô qua lại nổ máy mất nhưng chạy khoảng 5km với tốc độ 60km/h thì lại nổi . gangty binh thường bật điều hòa vẫn bù. chạy ko có hiện tượng j thỉnh thoảng hay chết máy.. có cụ nào đã từng gặp thì chia sẽ nhé !

xin hỏi cụ" cục ê đô" mà cụ nói đến ở đây là cục gì ạ,có phải cụ nói tới cục van idle ở họng bướm ga không ạ,em thấy báo van OCV là van điều khiển mạch dầu cho hệ thống vvti mà,nó nằm trên mặt quy lát chỗ máy phát đó cụ,xin cụ nói rõ cho anh em rễ hiêu nhé.

dungtt

Tài xế O-H
Vios hay bị dính lỗi này lắm bác ạ. Van kẹt , đứt dây, mất nguồn,cũng nổi check. Bác kiểm tra điện áp tới van đã có thì còn ngại ngần gì mà không cho em nó khoắc cái van mới hả bác

truong_91

Tài xế O-H
Cụ ah bài viết của cụ rất hay. e đã zđổ xăng cho cụ rui đó. e tháo van đấy ra. và bị kẹt thật. đc sự nhăc nhở của cụ e đã báo trc với chủ xe nên ok. cụ có thể cho e email để dể liên lạc hơn đc ko nếu cụ ko ngại

truong_91

Tài xế O-H
A ơi e đã thay van mới rùi nhưng đi khoảng 5 km lại nổi. lúc dèn nổi thì e đo điện ở van thi bị mất dây 5v còn lúc đèn ko hiện lên thì lại có. e ngĩ có phải do trong hộp ko.vì cứ chạy khoang 5km đều nổi đèn hết ah

wavers110

Tài xế O-H
Mã DTC mà bác nói trên cũng phát ra khi có vật thể lạ trong dầu bôi trơn động cơ đã lọt vào hệ thống. Mã này vẫn được thiết lập nếu hệ thống trở về trạng thái bình thường sau một thời gian ngắn vật thể lạ được lọc ra bởi lọc dầu lên bác kiểm tra lai hộ e các muc như sau:
+ Kiểm tra bộ lọc van điều khiển dầu
+ Kiểm tra thời điểm phối khí (Tuột hoặc nhảy răng của xích cam)
+ Kiểm tra sự tiếp xúc của các dây điện.

LEXUS S600H

Tài xế O-H
Quy trình kiểm tra van OCV đầy đủ trong repair VIOS hãy tham khảo rồi mới thay van nhé đừng có liều mạng là ôm đó.Cơ bản đã dùng máy kiểm tra DTC sao không sử dụng activetest kiểm tra xem tình trạng động cơ như thế nào?
-Đo điện trở van OCV
-Tháo van OCV ra ngoài kích trực tiếp bằng accu xem nó có nhảy hay bị kẹt?
-Cuối cùng nếu đã làm hết cách phải đổi một van khác vào để xác nhận xem có bị nhiễu tín hiệu của phần khác sang không(quan trọng nhất là đánh lửa).
* Không đơn giản như tí nào:103:

oto16ahn

Tài xế O-H
Cụ cho em xem cái van đó với,giải ngố em với chứ em chưa biết cái van đó ạ. Trước em ngóng thấy có con vios cũng hiện tượng gần giống cụ chủ là thỉnh thoảng đèn check nổi,nhưng lỗi là vì chân giắc cắm vào hộp do thợ dút ra cắm vào nhiều lên bị lỏng ,dùng dây thít thít chặt lại là ok luôn cụ ạ :D

conadohaui

Tài xế O-H

Cụ nghiên cứu cái này nhé !
:69::69::69:
Cụ cho em xem cái van đó với,giải ngố em với chứ em chưa biết cái van đó ạ. Trước em ngóng thấy có con vios cũng hiện tượng gần giống cụ chủ là thỉnh thoảng đèn check nổi,nhưng lỗi là vì chân giắc cắm vào hộp do thợ dút ra cắm vào nhiều lên bị lỏng ,dùng dây thít thít chặt lại là ok luôn cụ ạ :D

conadohaui

Tài xế O-H
[/URL][/IMG]
:69::69::69:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên